Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าแม่เป็นหนี้ เราต้องใช้คืนไหมครับ

ผมอยากสอบถามครับว่าหากแม่ผมเป็นหนี้นอกระบบ ตอนกู้ผมไม่รู้เรื่องด้วย แต่ตอนทวงถ้าแม่ไม่มีให้ ผมเองซึ่งเป็นลูกต้องรับใช้หนีแทนไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Paramat

ปกติหนี้นอกระบบตามกฎหมายก็มาไม่ถึงคุณที่จะมาเป็นผู้รับผิดชอบอยู่แล้วครับ แต่สิ่งที่แต่ละคนยอมจะใช้หนี้แทนเป็นเพราะว่าอยู่ในส่วนของความกตัญญูครับ ลองไปเจรจากับทางเจ้าหนี้ดูก่อนนะครับ อาจได้ทางออกดีๆกลับมาหลายเท่าจากการแสดงความกตัญญูช่วยเหลือแม่ครั้งนี้ครับ

2020.01.24 7:35

Patcharee

ต้องให้รู้ก่อนว่าหนี้นอกระบบเป็นลูกหนี้ใครครับ พอบอกหนี้นอกระบบคนไทยนึกไปถึงพวกโหดๆนะครับ แต่ตามหลักกฎหมายคือไม่ต้องชดใช้ครับ ทั้งนี้คุณควรรู้ให้แน่ชัดว่าแม่คุณไปเป็นหนี้ใคร และเป็นหนี้จากอะไร โดยถามจากทางเจ้าหนี้ก็ได้ครับ แต่หากเป็นคนธรรมดาๆ ไม่ได้รวยเหลือกินเหลือใช้ ให้คนอื่นยืมเงินเพราะสงสารเห็นคนอื่น แบบนี้ก็แย่ครับ คุณเองก็ควรคืนเงินไปครับ ใจเขาใจเรา

2020.01.24 7:35

Korrakoj

ในใจคุณคงจะเป็นห่วงแม่มากๆใช่มั้ยคะก่อนจะใช้หนี้ให้แม่คุณต้องคุยกับแม่ให้ดีๆว่าเป็นหนี้ใคร ? กู้มาจำนวนเท่าไหร่ ? กู้มาทำอะไร ? แม่พอมีเงินใช้หนี้หรือเปล่า ? ถ้าแม่คุณกู้มาเพื่อซื้อของบางอย่างสำหรับครอบครัวและเจ้าหนี้เป็นคนที่รู้จักกันดีและแม่พอจะมีเงินคืนก็ให้แม่ทยอยคืนไปตามที่สัญญากัน แต่ถ้าเป็นเจ้าหนี้นอกระบบที่ดอกเบี้ยแพงๆยิ่งปล่อยค้างไว้นานๆเดือดร้อนทั้งคุณแม่และตัวคุณแน่นอน ในกรณีนี้ถ้าคุณสามารถช่วยแม่ได้ก็ช่วยไปเถอะค่ะเรื่องอาจจะไม่ได้เลวร้ายอย่างที่เราคิดไว้ก็ได้ ทุกปัญหามีทางออกเสมอค่ะ

2020.03.20 13:48

Mack

ถึงเราจะไม่รู้เรื่องว่าแม่ไปกู้เงินใครมา ไปกู้เงินมาทำอะไร แต่ด้วยความที่อยุ่ด้วยกัน เวลาเห็นแม่เครียดหรือเห็นคนที่มาทวงเงินแม่ คนเป็นลูกมันก็อดสะเทือนใจไม่ได้ แม้ว่าคุณไม่ต้องจ่ายก็ได้แต่ก็นะ แม่เราไปยืมเขามาแล้วยิ่งถ้ามีคนมาทวงด้วย ถ้าทำได้ก็รีบจัดการให้เรียบร้อยเถอะครับ คุณไปกู้เงินจากธนาคารมาโปะหนี้ของแม่ก่อน แล้วค่อยๆผ่อนดีมั้ยครับ

2020.04.21 8:48

MiNa_00

มันก็อยู่ที่คุณอ่ะคะว่าคุณจะอยากช่วยแม่หรือคุณไม่อยากจะช่วย ?? ไม่มีใครจะตอบแทนคุณได้หรอกค่ะเรื่องนี้คุณต้องตัดสินใจเอง ถ้าคุณคิดว่าคุณเองไม่อยากจะรับผิดชอบเรื่องนี้คุณก็ควรไปคุยกับแม่ให้รู้เรื่องว่าเป็นหนี้เพราะอะไร ช่วยได้เท่าไหร่ก็ว่ากันไป ในฐานะลูก... การช่วยเหลือพ่อแม่ไม่ใช่เรื่องผิดหรือจะเสียเปรียบอะไรตรงไหน คุณเป็นลูกช่วยได้ก็ควรจะช่วยค่ะ

2020.07.03 5:35

PoOH

ถ้าแม่เราเป็นแบบนี้ เราก็คงทำอะไรไม่ได้ค่ะ ยังไงเราก็ต้องช่วยใช่ไหมค่ะ ไม่ใช่ว่าเราเป็นลูกแล้วต้องทำ แต่เราคงทนไม่ได้ถ้าเห็นแม่ถูกทำร้าย หรือลำบาก เพราะหนี้นอกระบบน่ากลัวมากๆ ดอกก็แพงสุดๆ ไม่ว่าตอนนั้นจะมีเหตุผลอะไรก็ตามที่แม่ไปกู้เงินออกมา ตอนนี้เราควรสนใจคือคุยกันกับแม่ เพื่อจะช่วยกันแก้ไขปัญหาดีกว่านะค่ะ ก่อนเรื่องจะบานปลายไปกว่านี้

2020.07.18 15:58

มาลี

สังคมคนไทยเป็นสังคมที่ลูกต้องกตัญญูพ่อแม่สิ่งนี้เป็นสิ่งที่ดีค่ะฉันก็เห็นด้วย คำว่ากตัญญูรู้คุณคำนี้มันเป็นเหมือนพันธุกรรมที่สืบทอดกันมาตั้งแต่ยุคโบราณจนถึงปัจจุบันนี้ ในเมื่อแม่ของคุณเป็นหนี้นอกระบบมันก็น่ากลัวอยู่แล้วค่ะ ยิ่งไม่สามารถหาเงินจ่ายคืนได้ คุณก็คงจะรู้ว่าเจ้าหนี้จะทำอย่างไรกับลูกหนี้ ถ้าคุณช่วยแม่ของคุณ แม่คุณคงจะดีใจที่เห็นว่าคุณได้ช่วยเหลือท่านในยามลำบาก

2020.08.25 8:18

Jib_5834

เราว่าเจ้าของกระทู้มีคำตอบในใจอยู่แล้วล่ะ คุณคิดว่าควรจะคืนเงินให้กับคนที่แม่ของคุณยืมมาใช่มั้ยคะ? เรื่องกฎหมายก็เรื่องนึง เรื่องของสิ่งที่ควรทำก็เรื่องนึง ถ้าคุณไม่คิดจะจ่ายเงินคืนให้กับเจ้าหนี้คุณคงไม่มาถามในกระทู้นี้หรอก หากคุณอยากช่วยแม่ใช้เงินคืนเจ้าหนี้ก็เข้าไปคุยกับเขาค่ะ เขาคงยินดีที่เจอคนแบบคุณ

2020.08.31 12:54

berryberry

สรุปว่าเจ้าของกระทู้ใช้หนี้แทนแม่หรือเปล่าคะ ไม่ได้ถามเพื่อที่จะได้รู้เรื่องของคนอื่นนะ แต่เราอยากรู้ว่าคุณทำยังไงกับเรื่องนี้เพราะเห็นมาตั้งกระทู้ขอความคิดเห็นจากคนอื่นๆ มันคงเป็นเรื่องสำคัญที่คุณอยากได้คำตอบและเป็นเรื่องที่คุณไม่สบายใจด้วยแหละ จริงมั้ยคะ เผื่อว่าวิธีการจัดการของคุณจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นๆต่อไปนะคะ

2021.09.28 14:20

สุพัตรา...

เห็นกระทู้แบบนี้แล้วใจคอไม่ดี เจ้าของกระทู้มาถามดูเฉยๆหรือว่ามีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่คะ ตอนนี้เป็นยังไงบ้างเรื่องหนี้นอกระบบ ที่จริงทำให้หนี้มาอยู่ในระบบน่าจะดีกว่านะ อย่างน้อยก็สบายใจที่ไม่ต้องหวาดกลัวกับการถูกตามทวงหนี้น่ะค่ะ แต่ถ้าสามารถชำระคืนได้อย่างที่ไม่มีปัญหาอะไรก็แล้วแต่ทางครอบครัวจะตกลงกันค่ะ

2022.01.11 14:13

มาสุข27

เรื่องหนี้นอกระบบเป็นไงบ้างครับ ต้องชำระหนี้แทนแม่มั้ย อย่างที่มีคนมาคอนเมนต์น่ะว่าไม่ได้มีผลตามกฎหมาย แต่ด้วยความเป็นลูกคงทนไม่ได้ที่จะเห็นแม่ถูกคนที่เป็นเจ้าหนี้มาตามทวงหนี้บ่อยๆ ยังไงก็ต้องช่วยแม่จ่ายบ้าง ลองไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลดูมั้ย เอามาปิดหนี้นอกระบบ จ่ายดอกเบี้ยในระบบถูกกว่าอยู่แล้ว ไม่เครียดด้วยครับ

2022.03.19 4:54

**Kulanat

เรื่องหนี้สินที่เจ้าของกระทู้กังวลอยู่..ตอนที่มาโพสต์น่ะค่ะ ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง จัดการเรียบร้อยแล้วมั้ยคะ ถ้าเป็นหนี้นอกระบบ ไม่ควรปล่อยไว้นานเนอะ ดอกเบี้ยแพงมาก ยิ่งจ่ายเงินคืนช้า ยิ่งไม่มีหวังว่าจะจ่ายหมด คุณมีวิธีจัดการกับหนี้นั้นอย่างไร เข้ามาแนะนำคนอื่นๆได้นะคะ ช่วงนี้ขาดสภาพคล่องทางการเงินกันอยู่หลายคนค่ะ

2022.04.18 15:11

m.ศิรศักดิ์

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะ ว่าเจ้าหนี้นอกระบบเขาจะตามทวงหนี้จากคนในครอบครัวของลูกหนี้ด้วยหรือเปล่า แล้วน้องเจ้าของกระทู้ทำยังไงกับเรื่องนี้ครับ ไปจ่ายหนี้แทนแม่น้องหรือเปล่า หรือว่าแม่หาเงินไปจ่ายเจ้าหนี้แล้ว ยังไงก็คงต้องคืนละมั้ง ผมว่าเจ้าหนี้เขาก็อยากได้คืนแหละ แต่ไม่รู้วาเขาจะทำอย่างไร จะตามทวงจากใครบ้าง

2022.05.24 15:53

Mind

อาจจะตอบเจ้าของกระทู้ไม่ได้ แต่ว่ากำลังประสบปัญหาเหมือนกันค่ะ ต่างกันตรงที่ แม่เป็นหนี้ไม่หยุดหย่อน ไม่เข็ดหลาบ แล้วเราตามใช้ให้จนตอนนี้เรามีปัญหาเรื่องการเงินเอง จึงอยากทราบในข้อกฎหมายว่าต้องรับผิดชอบไหม หรือว่าจะปรับนิสัยแม่ยังไงให้เลิกเป็นหนี้เสียที ควบคุมไม่ได้เลยค่ะ หนักใจมาก

2023.05.29 3:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ขอปิดหนี้หรือลดหนี้

All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

มีหมายศาลมาแล้วว่าชำระหนี้เพิ่มหลังโดนยึดรถครับ ทำยังไงดีครับ

All (หนี้สิน)

ศาลสั่งอายัดทรัพย์แต่ไม่มีทรัพย์สินทำได้ไหม

อยากคุยกับแฟนเรื่องหนี้ของเขาเราควรทำอย่างไรดี

เป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี