Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คอนโดฯห้องเก่าของผมยังผ่อนอยู่ อยากได้ห้องใหม่ ทำยังไงถึงลดภาระเรื่องนี้ลง และควรสนใจรายละเอียดอะไรเพิ่มเติมไหมครับ?

ผมกำลังมีแผนจะเปลี่ยนคอนโดมินเนียมห้องใหม่น่ะครับ กำลังมองหาการทำเรื่องกัูอยู่ แต่ติดตรงที่่ยังมีภาระค่าใช้จ่ายห้องเก่าอยู่นี่ล่ะ ที่ผมคิดหนัก ก็อยากจะจัดการกับห้องเก่าหรือทำประโยชน์กับมันเหมือนกัน จะได้ผ่อนห้องใหม่รอด ผมควรเริ่มยังไงครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Yindee

ประกาศขายห้องเก่าสิครับ แต่ต้องดูราคาตลาดที่ประกาศขายกันอยู่ประกอบการตัดสินใจด้วย ถ้าเราตกแต่งทั้งห้อง ทำเลดี ก็สามารถอัพราคาได้ แต่ก็ต้องมีพวกค่าใช้จ่ายต่างๆ ที่มากับการขายด้วย เช่น ภาษีเงินได้หัก ณ ที่จ่าย, ค่าโอน ,ภาษีธุรกิจเฉพาะหรือากรแสมตป์ ที่ต้องเอามาประกอบราคาด้วยครับ

2020.01.24 7:35

Aum

หาคนมาเช่า ก็ได้นะคะ แล้วก็ผ่อนเป็นของคุณทั้งสองห้อง แต่ต้องคัดกรองคนเช่าดี ,มีการตกลงเรื่องของการซ่อม​แซม รวมถึงเงินประกัน ระบุไว้ในสัญญาให้พร้อม , ดูเงื่อนไขของนิติคอนโดฯ ให้ดี และ ระวังเรื่องภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา การให้เช่าคอนโดฯ ถือเป็นรายได้ตามมาตรา 40(5) ซึ่งผู้ให้เช่าจะต้องยื่นภาษีปีละ 2 ครั้งน่ะค่ะ

2020.01.24 7:35

แสงดาว

ถ้าคุณยังผ่อนคอนโดมิเนียมห้องเก่าอยู่แล้วประวัติการผ่อนชำระของคุณ มีชื่อเสียงที่ดีการจะกู้เพื่อผ่อนห้องใหม่ก็ทำได้ไม่ยากค่ะเพียงแต่อาจจะต้องเพิ่มเติมเอกสารหรือ คุณสมบัติอะไรบางอย่างตามที่ธนาคารต้องการ หรือเพื่อที่คุณจะไม่เป็นภาระหรือมีหนี้สินมากเกินไปทั้งห้องเก่าและห้องใหม่ก็อาจจะพยายาม ปลดหนี้ห้องใหม่ให้ได้ก่อนเพื่อที่จะได้ขายห้องนั้นแล้วเอาเงินมาซื้อห้องใหม่ค่ะ

2020.05.25 10:38

Panupong

คุณต้องคำนวณดีๆครับว่าห้องใหม่เท่าไหร่ แล้วคุณคิดจะกู้มาเท่าไหร่ คุณสามารถผ่อนไหวไหมในแต่ละเดือน?? อันนี้คุณต้องคิดคำนวณเอง เดี๋ยวทางธนาคารจะแนะนำคุณเองว่าเค้าจะให้คุณกู้ได้เท่าไหร่ หรือกู้ไม่ได้ จริงๆอยากจะเเนะนำให้ปล่อยห้องเก่าให้คนมาเช่านะครับหรือไม่ก็ขายทิ้งไปเลยถ้าคุณจะไม่เอาห้องแล้ว ภาระจะได้ไม่เยอะเกินไป

2020.07.15 3:17

ถุงเงิน

ฉันว่าคุณควรวางแผนการเงินของคุณก่อนดีกว่าไหมคะ ว่าคุณคิดกับกู้เงินเพิ่มเพื่อจะซื้อคอนโดใหม่ และคุณจะต้องจ่ายเงินผ่อนชำระสองคอนโดรวมรายเดือนละเท่าไหร่ กับรายได้ที่คุณรับต่อเดือน และจะไม่เป็นภาระหนักในการผ่อนงวด คุณอย่าลืมว่าการกู้เงินเป็นระยะผูกพันที่ยาว ถ้าคุณออกมาแบกไว้บนบ่ามันจะหนักมากๆนะคะ ทางที่ดีคุณควรคิดให้รอบคอบนะคะ เพื่อกาลเวลาจะช่วยคุณให้มีทางออกที่ดี

2020.07.19 9:32

ลูกน้ำ34

คอนโดเก่ายังผ่อนไม่หมดแต่อยากได้ห้องใหม่ด้วย ถ้าเป็นเรา เราจะปล่อยเช่าคอนโดเก่าให้ได้ก่อน อย่างน้อยก็มีเงินมาผ่อนตัวมันเองได้ ถ้าไม่รีบร้อนจะซื้อคอนโดใหม่น่ะนะ หาคนเช่าได้แล้วค่อยไปทำเรื่องซื้อคอนโดใหม่ทีหลัง แต่หากต้องขอกู้เงินเพื่อไปซื้อคอนโดใหม่ด้วย ไม่แน่ใจว่าจะได้มั้ย อาจจะเป็นอย่างที่คอมเม้นท์นึงบอกก็ได้นะคะว่าถ้ามีประวัติการชำระเงินดีก็น่าจะขอกู้ได้อีก

2020.08.05 8:34

มีลาภ

อย่างที่บางคนคอมเม้นท์บอกว่าให้ขายห้องเก่า หรือบางคอมมเ้นท์บอกว่าให้หาคนมาเช้าห้องเก่าก็เป็นทางเลือกที่ดีทั้งสองอย่างถ้าคุณอยากได้ห้องใหม่ แต่ส่วนตัวผมผมเชียร์ให้คุรเลือกวิธีการประกาศขายห้องเก่ามากกว่าครับ เพราะไม่ต้องมาค่อยดูแลหรือมีปัญหากับคนที่มาเช่าด้วย เพราะผู้เช่าบางคนอาจจะไม่น่ารักเลยก็ได้ ขายๆไปซะดีกว่าแถมได้เงินก้อนไปซื้อห้องใหม่ด้วยนะครับ

2020.08.30 13:18

นภา

เราไม่เห็นด้วยทั้งสองแบบเลยค่ะทั้งหาคนเช่าหรือประกาศขาย เราว่าทางที่ดีคุณน่าจะคิดว่าจะทำยังไงกับห้องของคุณที่จะให้ดูดีมากขึ้นดีกว่า หรือเปลี่ยนบรรยากาศห้องใหม่ โดยการทำสีใหม่เปลี่ยนย้ายมุมของเฟอร์นิเจอร์เปลี่ยนตำแหน่งที่ตั้งบ้างก็จะทำให้คุณรู้สึกว่าคุณได้ห้องใหม่ซึ่งนั่น เราคิดว่าเป็นวิธีที่จะช่วยคุณไม่ต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มมากนัก

2020.10.07 9:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด A money ให้วงเงินสินเชื่อเท่าไหร่ และใช้ผ่อนชำระสินค้าด้วยอัตราดอกเบี้ยต่ำเหมือนบัตรอื่นได้มั้ย?

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

All (สินเชื่อ)

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

ถือบัตรยัวแคช มา5ปี ไม่เคยเพิ่มให้แบบอัตโนมัติ เคยยื่นเอกสารขอเพิ่มก้อไม่เพิ่ม จนเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้รับข้อความว่าจะเพิ่มยอดเงินให้ ก็แปลกใจว่าไม่ได้ไปขอเิ่มอะไร เลยไปที่สำนักงานสอบถามเจ้าหน้าทีเจ้าหน้าที่ก็ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าข้อความมาจากไหนเรื่องจริงๆหรือป่าวแบบนี้ก็เสียเวลาเปล่าสิเราต้องเิดนทางเขาไปในเมืองฟรีๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ให้ผมได้ทำอะไรแบบที่ตั้งใจไว้จริงๆครับ CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคชเป็น แหล่งเงินทุน ที่เหมาะสมกับชีวิตผม เพื่อเริ่มต้นสิ่งดีๆในทุกๆโอกาส ตอนนี้ผมมีร้านค้าที่สมบูรณืแบบแล้วครับ นี่ถ้าส่งหมดแล้วผมจะขอวงเงินเพิ่มอีกครับ เอามาขยายร้านเพราะส่งง่าย ดอกไม่แพง เจ้าหน้าที่ก็คุยง่าย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน มีค่าทวงต่องวด

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี