Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ต้องเริ่มทบทวนเรื่องเินอะไรบ้างเมื่ออายุมากขึ้น?

ต้องเริ่ทบทวนการเงินที่ผ่านและปรับปรุงตัวเองอย่างไรบ้างเกี่ยวกับพฤติกรรมการใช้จ่ายของเราเพื่อที่จะพัฒนาตัวเองและอยุ่ในฐานะการเงินที่มั่นคงได้ตอนนี้ คุณแต่ละคนทำอย่างไรกันบ้างคะ? เริ่มวางแผนช่วงเกษียณกับหรือยัง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อัญญาณี

นอกจากรู้ว่าต้องทำอะไรแล้ว การสำรวจตัวเองก่อนหน้านี้และตอนนี้ก็จำเป็นต้องทำค่ะ เพื่อจะรู้ว่าจะปรับเปลี่ยนแก้ไขส่วนไหนบ้าง ควรดูว่าที่ผ่านมานั้นสุขภาพทางการเงินของคุณเป็นอย่างไร? เป้าหมายทางการเงินของคุณเป็นอย่างไร? ไปถูกทางแล้วหรือไม่? ไม่ว่าจะเป็นการวางแผนค่าใช้จ่าย การบริหารหนี้สิน การเก็บออมเงินเป็นอย่างไร?

2020.01.24 7:35

khim

หนี้สิน กับ ทรัพย์สินคุณมีอะไรมากกว่ากัน? , มีการวางแผนทำงบประมาณการเงินบ้างไหม? , วางแผนปลอดหนี้สินที่มีบ้างไหม? , วางแผนจัดการบริหารความเสี่ยงทางการเงินบ้างไหม? , มีเงินออม หรือมีเงินสำรองบ้างไหม? , วางแผนเรื่องภาษี และ วางแผนช่วงวัยเกษียณบ้างไหม?

2020.01.24 7:35

thanapon

สิ่งที่เราทำทุกเดือนเลยนะคะคือเราต้องคิดก่อนคะว่าเดือนนี้เราต้องจ่ายเงินกับอะไรบ้างคะ เพราะเราเป็นคนที่ใช้เงินไม่คิดคะเมื่อก่อนที่ไม่ได้ทำแบบนี้ เงินแต่ละเดือนแทบไม่เหลือเลยคะ แต่เชื่อไหมค่ะพอเราสามารถกำหนดเป้าหมายการใช้เงินในแต่ละเดือนได้เรามีเงินเก็บในแต่ละเดือนคะ ถึงแม้จะไม่ได้เก็บมากๆแต่เราก็ภูมิใจคะที่เราสามารถบริการการเงินของเราได้

2020.05.19 2:29

Illy88

ก็ต้องคิดก่อนค่ะว่าช่วงเกษียณเราอยากจะมีเงินใช้ในแต่ละเดือนประมาณเท่าไหร่ เพราะช่วงเกษียณเป็นอะไรที่เราจะไม่มีรายได้ ดังนั้นเราต้องคำนวณการเก็บออมเลยนับตั้งแต่ตอนนี้ เช่น ถ้าจขกทอยากมีเงินเดือนละ 15,000 บาท ตอนนี้อายุ 30 ปี คิดว่าจะเกษียณตอนอายุ เท่าไหร่? มีเวลาเก็บเงินอีกกี่ปีก่อนเกษียณ? ถ้าตั้งคำถามแบบนี้จขกทก็จะรู้ค่ะว่าควรจะต้องเก็บเดือนละเท่าไหร่?....

2020.10.07 5:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี),All (เศรษฐกิจ)

อยากทราบเรื่องค่าลดหย่อน ตามมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจปี 62 ค่ะ

All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงพอใช้ตอนเกษียณ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุจะ 30 แล้วจะต้องทีฐานะทางการเงินแบบไหน?

All (วางแผนเกษียณอายุ)

มีเงินหลังเกษียณ

All (ธนาคาร),การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

หากตอนเกษียณมีเงิน 10 ล้านทำอะไรดีครับ

การเกษียณก่อนกำหนด,All (เกษียณอายุ),ค่าชดเชยจ้างงาน,เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ),ภาษีการรับมรดก

บำเหน็จกับบำนาญต่างกันยังไงคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี