Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

อยากจะเปิดบัญชีธนาคารของกสิกรเพราะว่ากสิกรอยู่ใกล้บ้านแต่อยากจะจดทะเบียนเป็นชื่อของร้านค้าอยากจะทราบว่าเอกสารที่ต้องนำไปจดทะเบียนมีอะไรบ้างเพราะถ้ามีเอกสารครบก็เป็นเรื่องง่ายที่เราจะเดินทางไปที่ธนาคารได้เลยแต่การจดทะเบียนแบบร้านค้าก็แตกต่างกันกับการจดทะเบียนแบบบุคคลธรรมดาเพราะว่าต้องมีเอกสารรับรองอื่นๆเพิ่มเติมนอกจากบัตรประจำตัวประชาชนใครที่รู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ขอชี้แจงด้วยนะครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Regan

สำหรับการจดทะเบียนร้านค้าเปิดบัญชีกับกสิกรนะครับจำเป็นต้องมีสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนและต้องแนบสำเนาทะเบียนบ้านกรณีบัตรให้แสดงที่อยู่ถ้าเป็นบัตรสมาร์ทการ์ดก็จะบอกเกี่ยวกับที่อยู่ได้เลยหรือต้องมีสำเนาหนังสือเดินทางในกรณีที่เป็นคนต่างชาตินะครับและต้องเป็นของเจ้าของร้านเท่านั้น อีกใบนึงที่ขาดไม่ได้เลยก็คือใบทะเบียนพาณิชย์ที่ระบุชื่อของผู้ขอจดทะเบียนครับอันนี้จะเป็นหลักฐานว่าเราเป็นเจ้าของธุรกิจตัวจริงอันนี้จำเป็นต้องใช้ครับเพียงแค่นี้เราก็สามารถเปิดใช้บัญชีของกสิกรไทยได้แล้ว

2019.10.30 12:57

กุสุมา

ฉันมีเพื่อนที่เปิดบัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรเหมือนกันในตอนนั้นเธอเปิดเป็นชื่อบัญชีร้านค้าที่เธอทำอยู่ฉันเองก็งงไม่เข้าใจว่าทำอย่างนั้นได้เหรอเธอบอกว่าได้ไม่เห็นยากอะไรเพียงแค่ให้มีเอกสารให้ครบตามที่ธนาคารกำหนดก็สามารถเปิดบัญชีได้แล้วเธอบอกว่าเอกสารสำคัญที่ต้องมีคือใบทะเบียนพาณิชย์ที่ระบุชื่อผู้ขอจดทะเบียนค่ะ

2020.07.06 3:30

Matcha latte

ไม่ยากเลยครับ ใช้แค่ ใบทะเบียนพาณิชย์ที่ระบุชื่อผู้ขอจดทะเบียน กับ บัตรประจำตัวประชาชนที่มี Chip Card (ซึ่งบัตรประชาชนเดี๋ยวนี้ก็มี chip กันหมดอยู่แล้ว) สำหรับเงินที่ใช้เปิดบัญชีออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรขั้นต่ำก็แค่ 500 บาทเท่านั้น แนะนำว่าถ้าคุณเป็นร้านค้าควรไปโหลดแอป K-Shop มาใช้ด้วยก็ดีนะครับ เพราะว่าจะทำให้คุณรู้ยอดขายในแต่ละวันครับ

2020.07.07 7:7

V6

ก็ ต้องดูครับว่าร้านค้าของคุณนั้นเป็นร้านเป็นร้านที่จดทะเบียนไหม? ถ้าจดทะเบียนก็ต้องใช้เอกสารนั้นครับ เอกสารทุกอย่างที่ยืนยันว่าเรามีรา้นค้า และที่สำคํยคือที่อยู่ที่ตั้งของร้านค้าครับสำคัญมากๆ ผมเคยเปิดบัญชีร้านค้ากับธนาคารกรุงเทพนะ แต่ของกสิกรไม่เคยเปิด แต่คิดว่าก็น่าจะคล้ายๆกันครับ แต่ถ้าคุณไม่ได้มีการจดทะเบียน หรือที่ตั้งแน่นอนก็จะยากหน่อย

2020.08.08 8:6

มานัส

พอดีเลยครับผมเองก็กำลังวางแผนที่จะเปิดร้านค้าและต้องการที่จะจดทะเบียนการค้าด้วย เพื่อในอนาคตที่ผมจะสามารถของสินเชื่อได้ง่าย แล้วก็เปิดบัญชีออมทรัพย์ด้วยซึ่งตอนนี้ผมก็กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่เพื่อที่ช่วยให้ผมได้ดำเนินการได้อย่างถูกต้อง พอดีผมได้มาอ่านคอมคอมเม้นต์นี้ก็ช่วยผมได้มากทีเดียวครับ

2020.08.28 14:3

--Natapat--

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ธนาคารกสิกรเรียบร้อยแล้วนะครับ ไม่ยากอย่างที่คิดใช่มั้ย ธนาคารเขาอยากมีลูกค้าเพิ่มอยู่แล้วเปิดบัญชีไม่ยากหรอกครับ คุณทำร้านค้ามีเงินเข้า-ออกบัญชีเป็นประจำยิ่งไม่มีปัญหา บัญชีมีการเคลื่อนไหวตลอด ใช้บัญชีนี้ไปได้ยาวๆ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนบัญชีเมื่อไหร่ ควรไปปิดบัญชีนี้ให้เรียบร้อย อย่าปล่อยทิ้งไว้เฉยๆนะครับ

2021.09.30 15:1

Charas741

@--Natapat-- เห็นด้วยกับคุณครับที่บอกว่า "ถ้าอยากเปลี่ยนบัญชีเมื่อไหร่ ควรไปปิดบัญชีนี้ให้เรียบร้อย อย่าปล่อยทิ้งไว้เฉยๆ" จัการให้เรียบร้อยไปเลยดีกว่า ผมเองเคยทำแบบนั้น ปรากฎว่าพออยากจะเปิดบัญชีที่นั่นอีกกลายเป็นว่ามีชื่อผมค้างไว้ว่าไม่ได้แจ้งปิดบัญชี ต้องทำอะไรสักอย่างผมเองก็จำไม่ได้ละ เลยต้องไปเปิดบัญชีที่ธนาคารอื่นแทนครับ

2022.01.12 6:48

สทศักดิ์

ถ้าตอนนี้เราสามารถเปิดบัญชีแบบออนไลน์ได้ ตอนนี้ง่ายกว่าเมื่อก่อนมากเลย เราไม่ต้องเอาเอกสารอะไรแล้วละ แค่มีหมายเลขบัตรประชาชนของเราพร้อมกับการยืนยันตัวตนของเราเท่านั้นก็จบแล้ว แถมที่เราชอบคือเปิดแบบนี้เราไม่ต้องมีเงินนำฝากตอนแรกด้วย เปิดได้แล้วเราค่อยมาโอนเงินจากบัญชีอื่นเข้าไปได้แถมไม่ค่าเสียค่าธรรมเนียมด้วย

2022.03.21 15:45

จาริน..นะ

เดี๋ยวนะคะ ขอถามเจ้าของกระทู้อีกครั้งว่า คุณอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพท์ของธนาคารของกสิกร หรือว่าอยากจะจดทะเบียนชื่อของร้านค้าของคุณก่อน เห็นถามถึงเรื่องเอกสารที่ต้องใช้ในการจดทะเบียนด้วย อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะคะ เราว่าคุณไปจดทะเบียนร้านค้าของคุณดีกว่าค่ะ เรื่องอื่นเอาไว้ทีหลังเพราะมันง่ายกว่าการจดทะเบียนแน่ๆ

2022.04.24 3:41

/บรีฟ//

การเปิดบัญชีร้านค้า โดยปกติแลเวนิยมเปิดเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กันเหรอคะ เราคิดว่าจะไปเปิดประเภทบัญชีกระแสรายวันซะอีก ที่เจ้าของกระทู้เลือกเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรเพราะอะไรเหรอ หรือเพราะว่าการใช้งานมันสะดวกและง่ายดี คงไม่ใช่เรื่องของดอกเบี้ยเงินฝากเพราะอัตราดอกเบี้ยของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์มันก็ไม่สูงอยู่แล้ว

2022.05.26 12:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

ให้ธุรกรรมต่างๆง่านขึ้นด้วยบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank สามารถทำธุรกรรมต่างๆได้ตลอดเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นถอน ฝาก โอน เติม จ่าย นอกจากนี้ยังสามารถถอนเงินต่างสาขาได้สูงสุดถึงวันละ 2,000,000 บาท โดยต้องนำสมุดบัญชีกับบัตรประจำตัวประชาชนไปด้วย จ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายน และเดือนธันวาคม โดยทางธนาคารไม่ได้กำหนดจำนวนเงินขั้นต่ำในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง

บัตรเครดิตที่ให้ส่วนลด3% เมื่อซื้อของที่บิ้กซี

เมื่อช้อปที่Big C โดยใช้บัตรนี้ รับส่วนลดทันที่ 3%ถึง 1,500 บาท/เดือน เมื่อชำระสินค้าที่ร่วมรายการด้วยบัตรนี้ และเมื่อซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าในราคา 5,000 บาทขึ้นไปแบ่งชำระ 0%นาน 6เดือน จ่าย20บาทรับ1คะแนนสะสม มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางที่ครอบคลุมคู่สมรส และลูกที่อายุไม่เกิน 21ปีด้วยวงเงิน31ล้านบาท

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),การมีลูก,All (การมีบุตร)

เด็กเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกสิกรไทยได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

ถ้าเราไม่ได้อัพยอดสมุดเงินฝากกสิกรไทยจะมีผลอะไรไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่กรุงเทพต้องมีเงินเดือนสักเท่าไหร่ครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์ ประกันภัยอันนี้จะคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงปัญหาต่างๆจากการเดินทาง ยกเว้นแค่เรื่องของความล่าช้าของประเป๋าเดินทางตรงนี้ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองให้ และหากเกิดอุบัติเหตุผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,000,000 บาท แลพหากอายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Common Sense By อลิอันซ์

Common Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติเหตุจากเกิดเดินทางหากผู้ที่เอาประกันนั้นมีอายุมากกว่า 16 ขึ้นไปและไม่เกิด 65 ปี จะได้รับความคุ้มครอง 3,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันนั้นอายุต่ำกว่า 16 ปีหรือมากกว่า 65 ปีขึ้นไปจะได้รับความคุ้มครอง 1,500,000 บาท และได้รับค่ารักษาในต่างประเทศสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

Common Sense By อลิอันซ์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

บัญชีออมทรัพย์,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บริหารเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถเปิดบัญชีเงินบาทเป็นสกุลเงินได้หลากหลายถึง 9 สกุลเงินเลยทีเดียว และดอกเบี้ยนั้นคำนวณดอกเบี้ยของยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็นรายวัน และนอกจากนี้ค่าธรรมเนียมในการถอนเงินสดจากตู้ ไม่ว่าจะธนาคารไหนก็ยังฟรีอีกด้วยทั้งในและนอกประเทศ เมื่อใช้ citicard ก็รับฟรีค่าธรรมเนียมรายปีไปเลย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ citibank

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี