Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หากตอนเกษียณมีเงิน 10 ล้านทำอะไรดีครับ

ผมอยากขอความเห็น ขอแนวคิดของเพื่อนๆหน่อยครับว่า หากตอนเกษียณเรามีเงิน 10 ล้าน จะไปทำอะไรกันดี จะเอาไปลงทุนต่อยอด หรือขอใช้เงินอย่างราชาครับ หรือทำอะไรอย่างอื่น ผมอยากให้ถือว่าคำถามนี้เป็นคำถามแชร์แนวคิดสู่กันฟังนะครับ ไม่มีถูกผิดครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สายสมร

ผมจะเอาไปซื้อหุ้นพื้นฐานดีครับ เก็บปันผลรายปีได้สบายๆใช้กินใช้ท่องเที่ยว ใช้ชีวิตตามวัยเกษียณไปครับ เพราะทำงานมาจนชั่วชีวิตแล้ว ไอ้จะนั่งกินนอนกินใช้เงินซะอย่างเดียวก็เป็นตัวอย่างไม่ดีให้ลูกหลานครับ บางส่วนอาจไปลงทุนทำธุรกิจเล็กๆแก้เหงาไปพลางๆครับ ท้ายสุดแล้วอะไรที่ทำแล้วมีความสุขสำหรับช่วงชีวิตวัยนี้ผมขอทำครับ

2020.01.24 7:35

Delmer

โดยส่วนตัวแล้วผมขอเอาเงินจำนวนนี้ใช้ชีวิตตามฝันที่เคยอยากทำแล้วยังไม่ได้ทำครับ อาจจะเลือกใช้ชีวิตสบายไปเลย เพราะผมไม่ได้แต่งงานครับ ไม่มีทายาท ไม่มีอะไรต้องเหลือไว้ให้ใครมารับมรดกต่อครับ อาจแบ่งบางส่วนให้หลานๆไปบ้างนิดหน่อยครับ ทีเหลือขอใช้ชีวิตให้มีความสุขครับ เพราะช่วงวัยทำงานเราก็ทำมาเยอะแล้ว ที่เหลือขอเป็นชีวิตของเราเองครับ

2020.01.24 7:35

Nopjira

โห่ถ้าเกษียณแล้วมีเงินเป็นสิบล้าน ผมว่าคุณไม่ใช่คนธรรมดาทีั่วไปแล้วครับ แถมคุณคงไม่มาหาคำตอบในนี้แน่นอนครับ แต่เราทุกคนก็มีความฝันครับว่าวันหนึงเรามีเงินขึ้นมาจะทำอะไร ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆผมก็เป็นคนหนึ่งละครับ ใช้ไปเลยครับ ปีละล้าน อีกสิบปีเราก็แก่แล้วก็คงไม่ได้ใช้แล้วละครับ หาความสุขเข้าให้กับตัวเองมากครับทำในสิ่งที่ไม่เคยทำไม่ต้องเครียดว่าขาดทุนไหม

2020.03.14 6:13

Mok

ถ้าเป็นผมมีเงิน10ล้านแล้วใกล้เกษียณ บอกเลยครับผมเอาเงินสิบล้านนี่ไปลงทุนแน่นอนครับ ที่ผมคิดคือผมมจะเอาไปซื้อบ้านหลังละล้านต้นๆสัก3หลังน่าจะพอครับ ตกแต่งพร้อมเข้าอยู่ครับแล้วปล่อยเช่าครับ สำหรับกลุ่มลูกค้าของผม ผมจะเลือกเป็นชาวต่างชาติครับ คนไทยไม่เอาเด็ดขาดครับ เพราะต่างชาติเงินเขาดี แถมดูแลบ้านเราดีด้วยครับ

2020.04.28 13:36

BB_WW

ถ้าเป็นเราเราจะแบ่งเงินออกมาสักก้อนนึงเพื่อลงทุน ลงทุนเกี่ยวกับหอพักก็ได้ แต่คงไม่ลงทุนเกี่ยวกับพวกหุ้น เพราะว่าหุ้นเป็นอะไรที่ต้องลงทุนในระยะยาว ถึงจะเห็นผล ถ้ามาลงทุนในตอนเกษียณแล้วไม่รู้ว่าจะเห็นผลหรือเปล่า อีกอย่างก็ไม่รู้ว่าเศรษฐกิจวันข้างหน้าตอนช่วงเกษียณเราจะเป็นยังไงยังตอบไม่ได้ว่าควรจะลงทุนหุ้นดีไหม ทางที่ดีควรเอาเงินไปฝากประจำกินดอกเบี้ยและซื้อสลากออมสินจะที่สุดค่ะ

2020.07.23 3:18

มนฤทัย

ถ้าหนูมีเงิน 10 ล้านตอนเกษียณ หนูจะไม่ทำอะไรแล้วค่ะ หนูจะเอาเงิน 1,000,000 ไปซื้อฉลากออมสิน ส่วนเงิน 5,000,000 จะเอาไปฝากประจำไว้เพื่อกินดอกเบี้ย และอีก 4,000,000 เอาไว้ใช้จ่าย ทำอะไรเล็กๆน้อยๆ เพื่อจะได้ไม่อยู่ว่าง อย่างเช่น ปลูกผักสวนครัว หรืออาจจะไปเที่ยวบ้างแต่จะไม่ไปบ่อย(เพราะเป็นคนขี้งก) แค่นี้หนูก็มีความสุขแล้วค่ะ

2020.07.25 3:16

"ในเงาจันทร์"

ถ้ามีจริงๆก็ดีสิคะ เงินตั้ง 10ล้าน ยิ่งเกษียณแล้วด้วย อันดับแรกเอาไปฝากธนาคารไว้ก่อนเลย ค่อยๆกินค่อยๆใช้อย่างระวังเพราะหากเจ็บป่วยขึ้นมาเดี๋ยวไม่มีเงินรักษาจะลำบากค่ะ อาจจะดูลู่ทางอีกทีถ้ามีอะไรน่าสนใจให้ลงทุนค่อยว่ากัน เรื่องเที่ยวคงมีบ้างแต่อย่ามากเกินไปยิ่งเที่ยวเพลินเงินก็หมดเร็ว วางแผนดีๆจะได้มีเงินใช้ไปตลอดค่ะ

2020.08.17 8:33

สมหมาย

เป็นไปได้นะครับ คนที่เกษียณแล้วมีเงินสิบล้านอะ คนที่เขาวางแผนมาอย่างดีไง ส่วนผมถ้ามีก็คงลงทุนต่อไปเรื่อยๆมั้งครับไม่ใช้เงินอย่างเดียวหรอกเดี๋ยวหมด ยิ่งชะล่าใจว่ามีเงินเยอะใช้ยังไงก็ไม่หมดคิดแบบนี้หมดแน่ครับ ลงทุนต่อยอดไปเลย เรามีเงินเยอะเรารับความเสี่ยงได้เยอะ เราพร้อมลุยการลงทุนที่กำไรเยอะๆ เราก็ลุยเลยครับ

2020.08.31 14:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี),All (เศรษฐกิจ)

อยากทราบเรื่องค่าลดหย่อน ตามมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจปี 62 ค่ะ

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ในวันที่ไร้เงินเดือน เราต้องประเมินค่าใช้จ่ายและวางแผนยังไงดีครับ

All (วางแผนเกษียณอายุ)

มีเงินหลังเกษียณ

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากนั่งนับเงินแก้เหงา เพราะมีรายได้เสริมในวัยเกษียณ ควรเริ่มธุรกิจแนวไหนครับ

All (เกษียณอายุ)

ชีวิตหลังเกษียณ

All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงพอใช้ตอนเกษียณ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี