Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

ผมอายุ 38 ปีครับ ปัจจุบันทำงานที่บริษัทเอกชนแห่งหนี่งครับ ตอนนี้ผมกำลังศึกษาความรู้ในเรื่องของการเล่นฟอเร็กซ์ครับ มีคำศัพท์ที่สงสัยครับ นั่นคือค่า swap มันคือค่าอะไรครับ ทำไมบางทีเป็นบวกบางทีก็เป็นลบ ท่านใดมีประสบการณ์เล่นฟอเร็กซ์ขอรบกวนช่วยแนะนำให้ผมได้เข้าใจด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thong Dam

ค่า swap คือ ค่าผลต่างของอัตราดอกเบี้ย overnight interest บางทีก็เรียก Rollove ตามคู่เงินที่เราเทรดครับ ซึ่งไม่ตายตัวครับ สามารถเปลี่ยนได้เป็นบวก หรือลบ ในแต่ละวัน โดยค่า Swap มีทั้งแบบ Debit or Credit คือจะมีค่าทั้ง บวก และ ลบ ก็ต้องดูตารางของค่าเงิน ณ เวลาที่เล่นครับ ทางแต่ละโบรคจะมีบอกไว้ครับ

2020.01.24 7:35

เอกใหม่

Swap ก็คือดอกเบี้ยที่เราจะได้หรือเสียไปให้กับโบรคเกอร์ เมื่อเราทำการเปิดออเดอร์ทิ้งไว้ข้ามคืน หากคุณไม่ต้องการให้มีค่า Swap ที่เป็นลบเกิดขึ้นกับคุณ ให้พึงระวังในการเปิดออเดอร์ข้ามคืน โดยเฉพาะการเปิดออเดอร์ที่มีเป็นจำนวนหลายๆสัญญา เป็นต้น หรือหลีกเลี่ยงโบรกเกอร์ หรือบัญชีที่คิดค่า Swap ชนิดเป็นลบแบบโหดๆ ครับ

2020.01.24 7:35

Wasana

คำๆนี้อาจถือเป็นคำที่หลายๆคนที่เข้ามาทำการเทรด forex อาจไม่คุ้นเคย Swapคือดอกเบี้ยที่เราจะได้หรือเสียไปให้กับโบรคเกอร์ Swap นั้นถือเป็นค่าที่เป็นดอกเบี้ยที่เพิ่มหรือลดเข้ามาในบัญชี จนคุณนั้นอาจตกใจว่ามันคือเงินอะไรหรือว่ามันคือค่าของอะไรกันแน่ ดังนั้น หัวใจที่สำคัญที่สุดของเรื่องนี้คือ การอย่าถือเงินข้ามวันนั้นเอง

2020.03.14 6:57

Sujitra

คือค่า swap ใน Forex เนี่ยมันก็มีทั้งข้อดีข้อเสียนะ อย่างถ้าค่า swap ของเราเป็นบวก เราที่เป็น Trader ก็สามารถเปิดออเดอร์ข้ามคืนแล้วก็ทำกำไรจากการคิดอัตราดอกเบี้ยได้ อีกเรื่องที่อยากจะให้ดูคือการเลือกโบรกเกอร์ เพราะว่าโบรกเกอร์บางที่เนี่ยไม่มีการคำนวณค่า swap ที่ชัดเจน ถ้าค่า swap เป็นบวกเราก็จะได้น้อยแต่ถ้าค่า swap เป็นลบแล้วก็ พ่อคุณเอ้ย จ่ายบานเลยล่ะ

2020.04.10 14:54

pongsakorn

ใช่แล้วครับ swap เป็นค่าที่ขึ้นลงตามดอกเบี้ยการเทรดข้ามคืนในตลาด forex ครับ เหมือนกับตอนที่เราดูขีดขึ้นขีดลงของ forex เราจะได้รับผลตอบแทนจากค่าswapขึ้นเท่านั้นครับ ดังนั้นถ้าถามว่าค่าตัวนี้จะขึ้นได้ยังไงก็เป็นไปตามการคาดเดาได้เท่านั้นครับดูจากตารางของกราฟว่าจะมีการขึ้นลงได้มากน้อยขนาดไหน ถ้าเราทายถูกหรือถ้าเราคาดเดาได้ถูกเราก็จะได้รับกำไรนั่นเองครับ แต่ถ้าเราทายผิดหรือเราคาดการณ์ผิดเราจำเป็นต้องเสียเงินตามจำนวนที่เราได้ลงไปครับ

2020.04.17 15:8

ฐิติภรณ์

เพื่อให้เข้าใจง่ายๆถ้าฉบับก็เปรียบเทียบเหมือน ค่าดอกเบี้ยที่เราจะได้หรือเราจะเสียจากการเทรดนั่นเองค่ะ ค่า swap หรือดอกเบี้ยก็มีทั้งค่าบวกและลบแตกต่างกันไปแล้วแต่การเทรดแต่ละครั้งของเราค่ะ ซึ่งคำศัพท์นี้อาจจะไม่คุ้นเคยมากละเท่าไหร่สำหรับคนที่ยังไม่เคยเทรด แต่สำหรับคนที่เทรดอยู่แล้วก็จะเข้าใจเรื่องนี้เป็นอย่างดีหรือคุ้นเคยแต่อาจจะมีข้อสงสัยอยู่บ้าง ดังนั้นถ้าไม่อยากให้ค่า swap ของคุณเป็นลบ ก็ลองหาประสบการณ์หรือคำแนะนำดีๆของผู้ที่เทรดแบบมืออาชีพนะคะ

2020.04.24 5:59

Praves

การลงทุนกับฟอเร็กซ์ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยนะครับ เพื่อนที่ทำงานผมพูดกันหลายคนเกี่ยวกับการลงทุนตัวนี้ ไม่รู้ว่าได้ลงทุนกันไปบ้างหรือยัง แต่ได้ยินว่ากำลังศึกษาเรื่องนี้กันอยู่ สำหรับผมดูๆแล้วคงไม่ใช่ทาง ผมไปทำอย่างอื่นดีกว่า แค่คำว่า swap ก็งงแล้วครับ ถ้าใครที่เทรดเป็นแล้วก็สบายหน่อย ผมก็บายเหมือนกันครับ ขอบ๊ายบายไปตามทางของผมดีกว่า

2020.05.20 15:7

สนิท

ที่จริงเรารู้นะคะว่าค่า swap คืออะไรแต่เอาตรงๆตอนที่ดูกราฟเราก็ดูไม่ค่อยเป็นอยู่ดีว่าก็การที่ค่า swap เป็นผลบวกหรือผลลบมันขึ้นมันลงหลังจากนั้นเราต้องทำยังไงต่อ ส่วนตัวก็เลยรู้สึกว่า การลงทุนใน Forex ก็ไม่ใช่สายของตัวเองเหมือนกัน แต่คิดว่าถ้าจะแวะก็เป็นสิ่งสำคัญมากที่มีผลต่อการตัดสินใจในแต่ละครั้งของนักลงทุนนะคะ เพราะถ้าดูค่าสำหรับผิดอาจจะลงทุนพลาดก็ได้

2020.05.24 11:48

maprang

ที่มีเม้นท์นึงบอกว่า "อย่าเปิดออร์เดอร์ข้ามคืน" เพราะค่า swap จะไม่ถูกเก็บในคืนวันเสาร์และวันอาิทตย์ แต่จะถูกเรียกเก็บเป็นพิเศษแบบ 3 เท่าในคืนวันพุธ เหมือนเก็บคืนย้อนหลังวันเสาร์-อาทิตย์เลย ดังนั้นต้องระวังในจุดนี้ด้วยครับ ไม่ว่าจะลงทุนกับอะไรต้องศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับการลงทุนนั้นให้ดี ดีแล้วที่คุณอยากหาความรู้เพิ่มเติมแบบนี้ครับ

2020.05.29 7:44

แกะดำ

เราว่าคุณคงได้คำนิยามของคำว่าค่า swap ครบแล้วนะคะ ตอนนี้เราไม่ได้เล่น forexเเล้ว เพราะในช่วงที่เล่นขาดทุนเกือบจะทุกวัน ไม่ไหวจริงๆถ้ายังขืนเล่นต่อ....มีหวังหมดตัวแหง๋ๆ ยังไงก็อยากจะเอาใจช่วยนะคะ เพราะจริงๆforexถ้าศึกษาดีๆมันก็จะมีโอกาสพลาดน้อย แต่เนื่องจากเราทำงานประจำด้วย เลยไม่มีเวลาไปศึกษา เล่นตามกระเเสนิยม ก็เลยเจ็บตัว

2020.07.16 10:52

ลมกรด

จริงๆแล้ว ในการที่คุณเริ่มต้นทำการเทรดกับ Forex คุณอาจจะไม่ได้พบกับคำว่า Swap หรืออาจมองไม่เห็นหน้าตาของมันเลยด้วยซ้ำ เว้นเสียแต่เมื่อคุณมีการถือเงินข้ามวันข้ามคืนขึ้นมาแล้วก็มีเงินฝากอยู่ในบัญชีก่อนข้างมาก คุณจะสามารถมองเห็นความแตกต่างของสิ่งเหล้านี้ขึ้นมาได้ ซึ่งมันอาจจะแสดงผลออกมาทั้งในส่วนของค่าที่เป็นบวกหรือค่าที่เป็นลบได้

2020.07.21 7:35

@Wanwisa

ไม่ว่าจะลงทุนกับอะไรก็ตามต้องศึกษาให้ดีก่อนการลงทุนจริงๆค่ะ นี่เราก็เพิ่งเคยได้ยินคำว่า swap ครั้งแรกเลยเข้ามาดู ที่จริงก็ไม่น่าแปลกใจหรอกที่เราไม่รู้เพราะเราไม่ได้เทรดฟอเร็กซ์อะค่ะ เอ่อ..คำว่า "ฟอเร็กซ์" เนี่ยเราเคยได้ยินอยู่นะคะ555 ดีค่ะได้ความรู้ใหม่ๆเยอะเลย ถึงแม้อ่านไปจะงงไปก็ตาม ศัพท์เทคนิดทั้งน้าน

2020.08.11 15:12

มัทฉะ

ก่อนจะไปที่ค่า Swab นะ เอาที่เรื่องของฟอเร็กซ์ก่อนเถอะค่ะ นี่คือไม่รู้เรื่องเลย งั้นขอโอกาสถามในนี้เลยนะคะว่าการลงทุนในฟอเร็กซ์คืออะไรคะ? เอ๊ะ หรือว่าเขาเรียกว่าการเล่นฟอเร็กซ์นะ งงๆค่ะนี่เราเรียกถูกหรือเปล่า ยังไงก้ช่วยตอบคำถามหนู้ด้วยนะคะ เรื่องของฟอเร็กซ์อยากรู้มากขึ้นกว่านี้อะค่ะ มันจะคล้ายกับการเทรดรึป่าว?

2020.08.30 19:54

ธนวัต

ดีแล้วครับที่มาถามในเรื่องที่เราไม่รู้ครับ นี่ถ้าขืนไปเล่น ก็ต้องเสียเงินเปล่าๆแน่ครับ การเทรดหุ้นแบบนี้มีความเสี่ยงที่ค่อนข้างสูงมากเลยนะครับ ผมเองกำลังที่จะลงเล่นเหมือนกันครับ ใจก็กลัวๆครับว่าจะขาดทุนหรือเปล่า เพราะว่าช่วงนี้ หุ้นแต่ละตัว ค่อนข้างที่จะวิ่งขึ้นวิ่งลงเร็วมากเลยครับ ที่จริงอยากเล่นผ่านโปรกเกอร์นะครับ แต่กลัวเสียเงินเยอะเกินไปครับ

2021.06.21 15:39

JifJif--

มาเห็นคำว่า swap ตอนนี้ ผมนึกถึงแต่การตรวจหาเชื้อโควิด-19..ขอโทษครับนอกเรื่องไปหน่อย แต่มันคิดจริงๆอะ กลับมาที่คำว่า swap ในความหมายด้านการเทรดฟอเร็กซ์ละกัน ก็ตามที่มีคนเข้ามาคอมเม้นท์และให้ข้อมูลเลยครับ ไม่แน่ใจว่าในช่วงนี้ยังเหมาะกับการเทรดฟอเร็กซ์อยู่หรือเปล่า ใครที่สนใจต้องปรึกษาผู้เชี่ยวชาญอีกทีดีกว่าครับ

2021.07.31 5:49

Carot_Cake

@jifjif ไปกันคนละเรื่องเดียวกันนะคะ คิดเหมือนกันเลยอ่ะ ช่วงนี้คือในหัวมีแต่เรื่องของโรคโควิด 19 ก็เลยนึกถึงเรื่องนี้เหมือนกันเรื่องการตรวจหาเชื้อ เอาเป็นว่ากลับมาถึงเรื่องการลงทุนละกันนะคะ การลงทุนใน Forex ก็ไม่ได้ง่ายนะ จากเท่าที่เคยหาข้อมูลแล้วก็มาอ่านคอมเม้นต่างๆ ต้องรู้คำศัพท์ เขาก็ต้องรู้ความหมายด้วยต้องดูกราฟให้เป็น ถ้าดูไม่เป็นลงทุนไปแบบงงๆ ก็โง่ได้นะคะ

2021.09.23 6:36

ตัวกลม

ใครคิดจะเล่น Forex เนี่ยต้องศึกษาคำศัพท์ของ Forex ไว้ด้วยก็ดีนะครับ จริงๆแล้วก็มีหลายคำมากไม่ได้มีแค่คำนี้คำเดียว แสดงว่าจขกท.เพิ่งเริ่มหัดเล่นใช่ไหมครับ เพราะแม้กระทั่งหุ้นเองก็ยังต้องมีคำศัพท์เฉพาะด้วยเหมือนกัน เล่นแล้วเป็นยังไงบ้างครับมาแชร์กันได้ ผมเองก็อยากจะรู้เหมือนกัน ว่า Forex ลงทุนไปแล้วแตกต่างจากหุ้นยังไง?

2021.10.19 1:26

สิทธิวัจน์

แค่ดูอย่างเดียวใช่ไหมครับ พี่ยังไม่ได้ลงเล่นกับเขาใช่ไหม อยากจะเตือนพี่ๆทั้งหลายที่อยากรวยแบบง่ายแบบลงเทรดนะครับ วงการนี้ได้เยอะก็จริงนะ แต่ก็เจ็บตัวกันไปหลายคนแล้วครับ เห็นว่าเทรดได้เยอะก็เลยลงครั้งละมากๆ สุดท้ายไปเจอตัวที่ไม่ได้ทำกำไรให้ ตอนนี้ล่ะครับที่เขาเรียกว่าความลำบากเข้ามาเยือนแบบไม่ทันตั้งตัว

2022.01.13 15:44

ณัฐวัฒน์

เขาก็บอกเราแล้วละครับ ว่าทุกการลงทุนย่อมมีความเสี่ยง แต่ ถ้าเราไม่เสี่ยงเราจะทราบได้ยังไงว่าเราจะสามารถเดินทางนี้ต่อได้ไหม ผมว่า เป็นการลงทุนหาประสบการณืที่ดีเลยครับ เพราะการเทระกับพวกนี้ตอนที่เราเริ่มไม่ต้องเทรดจำนวนเงินมากๆก็ได้ เอาว่าเราได้เรียนระบบก่อนนานๆแล้วเราค่อยลงเยอะๆได้ ส่วนตัวก็อยากเล่นเหมือนกันนะครับ

2022.03.21 15:45

xPatyodx

ก็ยังมีคนสนใจการเทรดฟอเร็กซ์ เริ่มมาศึกษาคงมีหลายเรื่องที่ต้องดู การลงทุนอะไรแบบนี้ต้องมีประสบการณ์จริงถึงจะรู้ว่ามันเทรดยังไง ต้องทำอะไรบ้าง กอ่นลงทุนมาศึกษาข้อมูลก่อนเหมือนกับที่เจ้าของกระทู้ทำนั้น ดีมากครับ เงินลงทุนก็ไม่ใช่น้อยๆ จะให้มันหายไปเฉยๆก็คงไม่ได้ กว่าจะมาได้ใหม่มันไม่ง่ายซะด้วยสิ จริงมั้ยครับ

2022.04.27 4:17

Naratip36

การเล่นหุ้นมันก็มีค่าโน่นค่านี่สารพัดนะครับ ก่อนจะไปเล่นหุ้นจริงๆต้องศึกษาเรื่องพวกนี้ให้ดีก่อน อย่างที่เจ้าของกระทู้มาหาความรู้เพิ่มเติมนี่ก็ดีครับ ผมเองไม่รู้เรื่องพวกหุ้นหรอก ไม่กล้าลงทุนกับของพวกนี้ ส่วนตัวไม่ได้มีเงินมากด้วย กลัวว่าลงทุนไปแล้วไม่ได้คืนเงินมันหายไปหมดน่ะครับ ถ้าเป็นเรื่องอื่นก็มาแนะนำกันได้อยู่นะ

2022.05.31 13:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี