Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

ผมอยากสอบถามเพื่อนๆหน่อยครับว่า ท่านใดพอจะมีข้อมูลการเปิดร้าน 7-11 บ้างครับ ผมสนใจอยากจะเปิดครับ เห็นร้านนี้เปิดที่ไหนไม่เคยเห็นเจ๊งเลย คนเยอะแทบจะทุกที่ เลยคิดอยากเอาเงินตัวเองลงทุนเปิดครับ ท่านใดพอทราบข้อมูลหรือเปิดกิจการ 7-11อยู่ช่วยแนะนำด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

pongsakorn

ผมเปิดกิจการอยู่ครับ มันไม่ง่ายเลยครับ เหนื่อยมาก ต้องทุ่มเทเยอะ ในสัญญาจะระบุอยู่แล้วว่าคุณต้องมีเวลาไปดูแลร้าน การจัดการเค้ามีระบบให้เราทำตามครับ สำคัญตรงที่จะมีคนงานจะมาทำให้ไหม งานเซเว่นหนักนะครับ ทุกวันนี้หาพนักงานยาก คุณอาจจะได้อยู่ต่อผลัดแทนพนักงานที่ลาออก ขาดงาน ลาป่วย เพราะพนักงานไม่ครบตามโครงสร้างเค้าก็หักเงินครับ

2020.01.24 7:35

porrmate

ผมทำอยู่และกำลังจะเลิก เพราะค่าแรงขึ้น บริษัทมันก็ไม่ช่วยอะไรเราเลย ให้เราแบกค่าจ้างที่สูงขึ้น ส่วนตัวบริษัทเองนั่งกินกำไรที่เราหาให้สบายไปครับ ผมบริหารร้านได้เกรด E มาโดยตลอด จะขอร้านเพิ่มก็ไม่ได้รอมาสามปีแล้ว ค่าแรงขึ้นก็ไม่ช่วยเรา ทนทำจนหมดสัญญาว่าจะเลิกทำ เอาเงินประกันไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

2020.01.24 7:35

Maniwan

ส่วนตัวไม่เคยเปิดนะคะ ต่างคนก็ต่างความเห็น แต่ในฐานะผู้บริโภคดิฉันเห็นด้วยว่า 7-11 แทบทุกสาขามีคนเข้าออกเป็นประจำจริงๆ โดยเฉพาะสาขาหน้าโรงพยาบาลและไม่มีใครที่ไม่รู้จัก 7-11 ดูเหมือนจะได้กำไรดีมากๆน่าลงทุน แต่ถ้าเราจะลงทุนเองก็ต้องศึกษารายระเอียดและเงื่อนไขของแฟรนไซส์ให้ดีนะคะ คุณอย่าลืมว่า 7-11 เปิดตลอด 24 ชั่วโมงคุณต้อง อึด และอดทนจริงๆ ถ้าคุณอยากได้รายละเอียดเพิ่มขึ้นติดต่อเบอร์ของ CP ALLได้เลยค่ะ.

2020.03.14 14:59

Taeng

ร้านสะดวกซื้อ7/11 ไม่ว่าเปิดที่ไหนก็มีคนเข้ามาใช้บริการแน่นอน แต่ในเรื่องของการลงทุนเราว่าไม่ใช่เรื่องเล็กเลยนะ นอกจากมีเงินทุนแล้วน่าจะต้องมีเงินสำรองด้วยนะคะ (อันนี้คิดเอง) คงจะเหนื่อยมากอยู่นะเพราะร้านต้องเปิด 24 ชม. พนักงานอาจหาไม่ยากแต่กว่าจะทำงานได้อย่างที่เราต้องการก็คงต้องใช้เวลาไม่น้อยเลย ศึกษารายละเอียดดีๆค่ะ

2020.04.16 8:31

guggik

เราทำมา 2 ปี หุ้นกันกับเพื่อน ตอนนี้กำลังจะเปิดร้านที่ 2 ข้อแนะนำข้อแรก คืออย่าทำที่กรุงเทพเพราะคู่เเข่งเยอะมาก อีกอย่ามีทุกที่อยู่เเล้ว เราเองก็เปิดที่ต่างจังหวัด ไม่ต้องเจอปัญหาหนักที่จะต้องเปลี่ยนพนักงานบ่อยๆ เเต่ต้องระวังอย่างที่หลายคนบอกด้วยนะ เพราะถ้ายอดขายสูงถึงระดับหนึ่งขบวนการปลิงจะเริ่มทำงาน ถ้าเราไม่ยอมเขาจะเปิดสาขาใหม่ใกล้ๆ ชนิดหายใจรดต้นคอกันเลยทีเดียว ต้องคิดดีๆ

2020.07.29 20:14

markku

เอาจริงๆนะครับ ถ้าอยากรู้ว่าควรเปิดจริงๆไหม ให้ไปดูที่ราคาหุ้นของเซเว่นครับ และข่าวของเซเว่นด้วย ถึงแม้ตอนนี้เซเว่นจะครองอันดับหนึ่งของร้านสะดวกซื้อในประเทศไทย แต่ก็ไม่ใช้ว่าไม่มีปัญหานะครับ หลังจากที่โควิดมาไม่นาน คุณรู้ไหมว่ามีการยกเลิกการก่อสร้างเซเว่นไหมไปกี่ที่ และยังมีการถอนหรือปิดกิจการเซเว่นบางที่ด้วย เพราะทุกทีต้องทำกำไร แต่โควิดก็ทำให้เซเว่นเจ็บหนักเหมือนกัน ส่วนผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะครับ

2020.07.30 15:50

เกษร

ฉันเป็นคนต่างจังหวัด จากที่ได้สังเกตและเป็นลูกค้าประจำของร้าน 7-11มานาน เมื่อหลายปีก่อน ฉันเห็นว่าธุรกิจร้าน 7-11 ไม่ค่อยมีลูกค้าเท่าไร แต่เดี๋ยวนี้ฉันสังเกตว่าที่ไหนๆก็เปิด 7-11 กันทั้งนั้น ในเมืองที่ฉันอาศัยอยู่ มีร้าน 7-11 มากกว่า 10 ร้าน และมีลูกค้าเยอะด้วย ฉันว่าธุรกิจคงไปได้ดี ถ้าคุณมีทำเลที่เป็นชุมชน ฉันว่าเป็นธุรกิจที่น่าสนใจลงทุน

2020.08.21 12:5

สนทะเล5448

เปิดร้านแฟรนไชส์แบบนี้ เรื่องเงินลงทุนเป็นเรื่องใหญ่ครับ ฐานลูกค้ามีมากก็จริง มีใครบ้างไม่รู้จักเซเว่น เด็กๆยังรู้จักเลยครับ แต่การเปิดร้านเซเว่นด้วยเงินลงทุนมากมาย พร้อมกับการบริหารจัดการอีกหลายอย่างมันไม่ใช่เรื่องง่ายๆ แต่ก็ความคิดใครความคิดมัน เงินใครเงินมัน อยากทำก็ลองทำดู ถ้าเป็นผม ขอเก็บเงินไว้ก่อน ไม่พร้อมลงทุนใหญ่ตอนนี้ครับ

2020.08.29 16:40

Chanapa Y.

ต้องลงทุนเยอะขนาดนี้ บอกตามตรงเราไม่กล้าหรอกค่ะ พูดในฐานะคนที่ไม่ได้มีเงินเก็บมาลงทุนอะไรมากมายอะนะ ถ้าไปถามคนที่มีเงินสำหรับการลง ทุนมากๆหน่อย เขาอาจจะไม่คิดเหมือนเราก็ได้ แต่่ที่ทุกคนต้องคิดเหมือนกัน ก็คือ ลงทุนไปแล้วจะคืนทุนเมื่อไหร่และจะได้กำไรหรือเปล่า ต้องพิจารณาหลายอย่างจริงๆก่อนตัดสินใจลงทุนค่ะ

2021.09.25 15:8

พิฒน์พงษ์

ใครบอกครับว่าเปิดร้าน 7/11 เปิดแล้วไม่เจ๊ง นะครับ แถวบ้านผมมีหลายเจ้าเลยครับ ไปซื้อสาขา 7/11 แต่ปรากฏว่าบริหารงานไม่ดีครับ ก็ต้องปิดตัวไป แต่ที่เพื่อนๆเห็นเปิดมาเป็นสิบๆปี เชคให้ดีนะครับ 7/11 ร้านนี้จะเป็นของเขาเองครับ ไม่มีมครมาลงทุนร่วมกับเขา 7/11 เลยบริหารงานเองครับ แล้วเขามีลูกจ้างที่เก่งในเรื่องบริหาร

2021.10.12 8:23

Poomtad

เจ้าของกระทู้รู้ได้ยังไงครับว่าเปิดร้านสะดวกซื้อ 7-11 แล้วไปรอดทุกราย อย่าประมาทนะครับ การลงทุนทุกอย่างมีความเสี่ยง ยิ่งต้องใช้เงินลงทุนมากเท่าไหร่ ความเสี่ยงที่คุณต้องรับมันก็มากเท่านั้น ไม่รู้ว่าคุณไปลงทุนเปิดร้านสะดวกซื้อหรือยัง ถ้าเปิดร้านแล้วก็ยินดีด้วยครับ ขอให้บริหารร้านได้กำไรดีๆตามที่คุณตั้งใจไว้นะครับ

2021.10.13 15:19

Rapin67

ความคิดเห็นของแต่ละคนน่าสนใจทั้งนั้น เจ้าของกระทู้ต้องค่อยๆพิจารณาเรื่องนี้นะ ผมมาทันหรือเปล่าไม่รู้ ป่านนี้คุณไปเปิดร้านเซเว่นแล้วมั้ย ถ้ายังก็ค่อยๆคิดก่อนครับ การลงทุนเปิดร้านค้าสะดวกซื้อใช้เงินทุนเยอะมาก ถึงแม้จะรู้สึกว่ายังไงต้องขายดี ขายได้ ก็ต้องมีแผนสำรองไว้ด้วย หากว่าเปิดร้านไปแล้ว ขอให้ขายดีๆครับ

2021.10.27 6:24

พลศักดิ์

จะลงทุนเปิด 7/11 เลยเหรอครับ เงินลงทุนค่อนข้างเยอะเลยนะครับ ไม่ทราบว่าที่จะเปิดเป็นบ้านของตัวเองมั้ยหรือว่าต้องไปเช้าตึกเพื่อที่จะเปิด 7/11 โดยตรงเลยอะครับ การลงทุนมันสูงนะขอคิดให้ดีก่อนนะครับ เงินที่มีถ้าเอาไปลงทุนอย่างอื่นจะง่ายกว่ามั้ยครับ อย่างเช่น เอาไปลงทุนเรื่องบ้านหรืออะไรแบบนี้อะครับ จะดีกว่ามั้ย

2022.01.14 16:24

นัดธภูมิ

อ่านแล้วเห็นเรื่องวงเงินที่เราต้องจ่ายในการลงทุน เป็นการลงทุนที่ใช้เงินเยอะเหมือนกันนะครับ แต่ถ้ามีทำเลที่น่าสนใจก็น่าเปิดนะ ตอนนี้แถวบ้านผมก็มีมาเปิดใหม่นะ ตอนแรกๆก็คิดว่าไม่น่าจะมีคนเข้ามาใช้บริการ แต่ที่ไหนได้ คนจากข้างในซอยออกมาซือของเยอะมาก มากจนตอนนี้ไม่มีที่จะจอดรถแล้วละครับ ถ้ามีเงินทุนเอาเลยครับ

2022.03.22 3:27

-Rasa-

เจ้าของกระทู้แน่ใจเหรอคะที่บอกว่า ไม่เห็นมีใครเจ๊งจากการเปิดเซเว่นเลย อาจจะมีแต่คุณไม่รู้หรือเปล่า ตอนนี้ได้เปิดเซเว่นอย่างที่ตั้งใจไว้มั้ย กิจการป็นยังไงบ้าง หากว่าไปได้ดีก็ดีใจด้วยค่ะ ตอนนี้การลงทุนกับกิจการใหญ่ๆ ค่อนข้างเสี่ยง เราคิดว่าการเปิดเซเว่นสักสาขานึงก็เป็นกิจการใกญ่เหมือนกันเพราะเงินลงทุนมันสูง

2022.05.31 13:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี