Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เมื่อวางแผนเกษียณจะคิดถึงหลักการเอาชนะเงินเฟ้ออย่างไรดีครับ

ผมอายุ 40 ปี ตั้งเป้าเกษียณสักอายุ 55 ปีครับ ถ้าในระยะเวลา 15 ปีที่เหลือผมว่ายังถือว่าน้อยอยู่ในการวางแผนเกษียณแบบที่เกิดผล ผมเองก็มีการลงทุนควบคู่และทำประกันสุขภาพแล้วครับ แต่พอมาคิดถึงเรื่องเงินเฟ้อ มันมีข้อแนะอะไรอีกไหมที่ผลควรคิดถึงด้านนั้นๆเพิ่มเติม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นริศา

ผมว่าการลงทุนไปในระหว่างเก็บเงินด้วยเป็นวิธีที่ดีครับ เช่น ถ้าเราออมแค่เดือนละ 6,900 บาท แต่ว่านำเงินที่ออมไปทยอยลงทุนให้ได้ผลตอบทบต้นเฉลี่ยปีละ 8% เราก็สามารถมีเงินเกษียณ 10 ล้านบาทได้ตอนครบปีที่ 30 แต่ถ้าสมมติว่าเงินเดือนขึ้นปีละ 5% และเราก็ออมเพิ่มขี้น 5% จะให้เรามีเงินเกษียณที่ 17 ล้านบาทเลยทีเดียว ถ้าคิดเป็นมูลค่าเงินในอนาคตก็ประมาณ 7 ล้านบาท หรือประมาณ 30,000 บาทต่อเดือน ยิ่งเพิ่มเงินเกษียณให้เราครับ

2020.01.24 7:35

ฤทัย

อย่างผมจะกันเงินส่วนที่จะลงทุนไปไว้ในอีกบัญชีหนึ่งเลย เพื่อให้เราไม่เผลอใช้เงินส่วนนี้ไป โดยอาจจะเริ่มออมจากน้อยๆ ก่อนแล้วค่อยออมมากขึ้นก็ได้ และหมั่นศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับการลงทุน และบริหารความเสี่ยงและการวางแผนทางการเงินอย่างดี อาจจะมองหาผู้ให้บริการแนะนำการลงทุนที่เชื่อใจได้เพื่อทำให้การลงทุนบรรลุเป้าหมายครับ

2020.01.24 7:35

Pathit

ถ้าจะวางแผนเพื่อที่จะเกษียณแล้วรับมือกับปัญหาเงินเฟ้อได้ผมอยากแนะนำให้คุณลองคำนวณจำนวนเงินที่คุณจะใช้ในระหว่างเกษียณให้มากเป็น 2 เท่าดูครับถึงแม้ตอนนี้เพิ่งจะเตรียมการอย่างดีเพื่อที่จะมีเงินใช้จ่าย ในสิ่งจำเป็นหรือเหตุการณ์ฉุกเฉินในช่วงเกษียณแต่ถ้าสถานการณ์เงินเฟ้อในบ้านเราเพิ่มสูงมากขึ้น เงินเก็บที่คุณวางแผนเก็บเอาไว้ในช่วงเกษียณอาจจะไม่พอก็ได้ เพิ่งจะรับมือกับเงินเฟ้อ อย่างดีก็อาจจะเก็บเงินเพิ่มขึ้น อีกสักเท่าตัวหรืออีกสักหน่อยถ้าทำได้ครับ

2020.05.26 10:25

โมนา

เราว่าในช่วงนี้เศรษฐกิจแย่มาก เมื่อเราดูข่าวจะเห็นว่าการลงทุนทุกอย่างอยู่ในทิศทางขาลง ประชาชนจับจ่ายใช้สอยน้อยลง ผู้คนกังวลว่าจะเกิดอะไรขึ้นในอนาคต ทำให้เกิดการพูดต่อๆกันว่าให้เก็บเงินสดเอาไว้ให้มากที่สุด ถ้าเป็นอย่างนี้แล้วเราว่าคุณควรคิดถึงตอนนี้ดีกว่าว่าจะทำอย่างไร อย่าไปคิดถึงอนาคตอีก 15 ปีข้างหน้าที่ยังมาไม่ถึงเลย

2020.10.10 12:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เกษียณอายุ)

อายุเข้าเลข 5 แล้วแต่ยังไม่มีเงินเกษียณเลย จะทำอย่างไร

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เก็บเงินไว้ใช้หลังอายุ60

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุจะ 30 แล้วจะต้องทีฐานะทางการเงินแบบไหน?

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณโสด เตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดี

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากนั่งนับเงินแก้เหงา เพราะมีรายได้เสริมในวัยเกษียณ ควรเริ่มธุรกิจแนวไหนครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อายุุจะ 30 ควรมีรายได้และความสามารถขนาดไหน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี