Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนโทรตามทวงหนี้

ผมกำลังมีปัญหาครับ ผมพยายามปลดหนี้โดยเอาบัตรนี้ไปจ่ายบัตรโน้นสลับกันไปมาครับ ปัจจุบันทำแบบนี้ไม่ไหวแล้วครับมีค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายประจำทุกเดือนอยู่แล้ว20,000บาท ผมเลยตัดสินใจหยุดจ่ายหนี้ทั้งหมดแต่กลัวโดนโทรตามหนี้จากพนักงานครับ ผมไม่ได้บอกเรื่องนี้ให้ใครรู้ผมจะทำยังไงดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phueng

เมื่อหยุดจ่าย สิ่งที่ต้องเจอทุกคนคือ การโดนทวงหนี้ ก็รับมือไปตามสถานการณ์ เป็นเรื่องปกติ.. ควรบอกให้พ่อกับแม่รู้เรื่องหนี้ซะ เพราะเวลาที่โทรไปหาท่าน (คุณคงอาจเคยให้เบอร์ไว้ ตอนที่สมัคร อ้างถึงบุคคลที่ติดต่อได้ ณ ขณะนั้น อาจให้เบอร์เพื่อนไว้ด้วย) ท่านจะได้ไม่ตกใจ และช่วยรับโทรศัพท์แทนเราได้

2020.01.24 7:35

เพิ่ม

ตอบไปตามความจริงนั้นแหละครับสำหรับแนวทางการรับโทรศัพท์ของผม ไม่มีก็บอกว่ายังไม่มี แต่จะพยายามหาให้แต่ไม่แน่ใจว่าวันไหน ผมหยุดมาได้สิบกว่าวันเองครับ ตอนนี้รับสายทุกวัน ตอนแรกๆก็หวั่นๆอยู่เหมือนกัน แต่เราก็ไม่รู้ว่าจะไปหาที่ไหนมาให้เค้าในตอนนี้อย่าเครียดครับมีแล้วค่อยจ่าย

2020.01.24 7:35

Bannarasee

ลองไปคุยกับธนาคารดูก่อนไหมคะ ถ้าเป็นพวกหนี้บัตรเครดิตก็อาจจะขอ ลดดอกเบี้ยขอผ่อนผันรายได้ แต่ถ้าเราหยุดจ่ายเลยแล้วธนาคารฟ้องศาลเดี๋ยวว่าจะเป็นเรื่องใหญ่เอา แล้วก็ตอนนี้คุณก็ต้องรับมือกับความเครียดคนเดียวก็เลยอยากจะแนะนำให้ปรึกษาและบอกปัญหากับคนในครอบครัวดูค่ะ ปัญหาไม่ได้หมดไปนะแต่มีคนมาช่วยเราก็จะไม่เครียดอยู่คนเดียวด้วย

2020.05.17 3:44

แก้ว

เราไม่เคยเจอในกรณีแบบคุณเลยให้คำแนะนำไม่ได้ว่าควรต้องทำยังไง แต่เราอยากแนะนำคุณว่าคุณควรหาเงินไปจ่ายหนี้ให้เร็วที่สุดค่ะ อย่างน้อยจ่ายแค่ขั้นต่ำก็ยังดี คุณต้องมานั่งคิดจัดการกับรายจ่ายก่อนนะคะว่าจะจัดการกับบัตรใบไหนก่อนให้หมดภาระไปสักใบก่อน เลือกเอาใบที่มีหนี้น้อยที่สุดก่อนค่ะ ถ้าตอนนี้รายได้ไม่พอเราคิดว่าทางที่ดีที่สุด คุณควรหารายได้เสริมเพื่อใช้หนี้ให้เร็วที่สุดนะคะ

2020.07.16 5:0

มีนา

เราเองก็เคยโดนเหมือนกัน ตอนนั้นเป็นหนี้บัตรเครดิต เราไม่สามารถหาเงินจ่ายไม่ได้ ทางธนาคารได้โทรมาทวงถาม ว่าเราจะจ่ายเมื่อไหร่ เราพยายามขอเวลาที่ ที่จะหาเงินมาจ่าย และในที่สุดเราก็สามารถหาเงินมาได้แล้วก็ปิดหนี้นี่ไป ในตอนนี้เมื่อเราต้องการที่จะขอ เพิ่มวงเงินชั่วคราว ทางธนาคารได้ปฏิเสธเราได้ทำตามเงื่อนไข เราคิดว่าในกรณีของคุณ ๆติดต่อกับธนาคารที่คุณเป็นหนี้ดีกว่า อย่าปล่อยทิ้งไว้ อย่างไรทางธนาคารเค้าจะมีทางออกให้กับคุณ

2020.07.21 3:37

Kanin

ทำไมถึงปล่อยให้เกิดการเอาเงินจากบัตรเครดิตนี้ไปจ่ายบัตรเครดิตโน้นล่ะครับ ที่จริงถ้าจ่ายไม่ไหวตั้งแต่บัตรเครดิตใบแรกแล้วน่าจะหาทางออกทางอื่นนะครับ การหยุดจ่ายหนี้ไม่ใช่ทางออกที่ดีหรอกนี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะ ยังไงหนี้นั้นก็ยังคงอยู่คุณไม่มีทางจะสบายใจไปได้หรอกครับ คุณหาทางจ่ายหนี้ที่เป็นอยู่ดีกว่าครับ

2020.08.11 14:13

Tommy

เฮ้อ ฟังเรื่องคุณแล้วผมก้เครียดตามนะครับ ผมไม่เคยเป้นขนาดนั้นแต่เคยมีแค่ค้างชำระสองเดือนติดกันก็รับสายธนาคารทุกวันวันละสองสามรอบผมก็เครียดแล้วครับ แต่สุดท้ายผมก็มีเงินมาจัดการหนี้ค้างจนได้แล้วหลังจากนั้นพยายามไม่ค้างอีกเลย แต่กรณีของคุณผมว่ามันเครียดกว่าอีกนะ แต่ก็เอาใจช่วยครับถ้าไม่อยากรับสายก็ไม่ต้องรับครับผม

2020.08.30 19:9

เมญ่า

ฟังๆดูแล้ว วิธีการพยายามจะปลดหนี้ของคุณเป็นวิธีที่ผิดอยู่นะคะ เพราะว่าการเอาบัตรเครดิตมาปิดบัตรอีกใบนึง ไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องเลย วิธีที่ดีที่สุดที่ควรจะทำและหลายๆคนก็เริ่มทำก็คือการขอสินเชื่อส่วนบุคคลมาปิดหนี้บัตรเครดิตซะมากกว่า ไม่ค่อยมีใครสมัครบัตรใบใหม่ มาปิดหนี้บัตรใบเก่าหรอกนะคะ เพราะมันไม่ค่อยคุ้มกันเหมือนที่คุณกำลังเจอปัญหาอยู่

2020.10.11 19:11

Nitro

เจ้าของกระทู้จัดการกับเรื่องหนี้ของคุณยังไงครับ อ่านกระทู้ของคุณแล้วยังเหนื่อยแทนเลย ต้องหมุนเงินเอาทางนี้ไปโปะทางนั้น เอาทางนั้นไปโปะทางนี้ ที่จริงไม่อยากให้คุณหยุดจ่ายหนี้ไปดื้อๆ แต่คิดว่ามาจนถึงตอนนี้คุณคงจัดการเรื่องหนี้ไปบ้างแล้ว จัดการยังไงขอแชร์ประสบการณ์ด้วย เผื่อคนที่มีหนี้สินเหมือนกันจะเข้ามาอ่านครับ

2021.07.30 14:44

ศิริพร

ใช่ๆ ดูวิธีการที่แก้หนี้แล้ว ไม่เห็นทางออกเลยคะว่าจะหมดหนี้ช่วงไหน ทำแบบนี้เป็นหนี้ไปตลอดแน่นอนคะ แถมการหยุดจ่ายหนี้ก็ไม่ใช่ทางออกของการแก้ปัญหาตัวนี้คะ เอาว่า ไปคุยกับทางบัตรเครดิตก่อนไหม เพราะช่วงโควิด-19 ตอนนี้บางเจ้า เขามีให้เราพักชำระหนี้ด้วยนะคะ หรือถ้าไมไ่ด้จ่ายมานานแล้ว เข้าคลีนิคแก้หนี้เลยดีกว่าคะ

2021.08.27 8:20

วลัยพร

ไม่น่าจะไปหยุดจ่ายตั้งแต่เริ่มเลยนะคะ ที่จริงคุณสามารถจ่ายขั้นต่ำไปได้ก่อนคะ หยุดจ่ายแบบนี้ เมื่อผ่านไป3เดือน รับรองได้เลยคะเดียวจะมีจดหมายมาถึงแน่นอนคะ ถ้าได้รับจดหมายแล้วขอให้รีบๆไปติดต่อทางธนาคารเจ้าของบัตรเลยนะคะ เข้าไปคุยกันคะว่ามีวิธีไหนบ้างที่สามารถประนอมหนี้ของเราได้คะ เป็นหนี้ก็ต้องสมควรจ่ายคืนนะคะ

2021.09.25 5:32

**SaBannga**

อ้าว เป็นหนี้หลายทางอย่างนั้นทำไมอยู่ๆจะหยุดจ่ายหนี้ล่ะคะ ไม่ใช่ทางเลือกท่ดีเลยนะ เราก็คิดว่าเจ้าของกระทู้จะมาถามเรื่องการขอสินเชื่อหรือการกู้เงินที่ไหนสักแห่งเพื่อไปปิดหนี้ทั้งหมดแล้วมาเป็นหนี้แค่ที่เดียวซะอีก ก็เข้าใจนะว่าการเป็นหนี้เยอะเป็นหนี้หลายทางมันเครียดมาก แต่การหยุดจ่ายหนี้ที่มีอยู่ คุณได้เครียดกว่าเดิมแน่ค่ะ

2022.01.31 12:37

0.0Anchulee

อ่านจากกระทู้ของคุณแล้ว ก็ไม่น่าจะไหวนะคะ เพราะเงินที่คุณเอามาใช้หนี้มันไม่ใช่เงินที่คุณมีอยู่จริงๆแต่ว่ามันเป็นเงินในอนาคตที่คุณเอามาใช้ก่อน ซึ่งไม่รู้ว่าจะหาเงินจำนวนนั้นมาได้เมื่อไหร่ วนไปแบบนี้มันก็แย่สิคะ เพราะหนี้มันเพิ่มขึ้นอยู่ตลอดเวลาเลย ถ้าคุณไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลมาสักก้อนนึง เราว่าจะจบง่ายกว่านะคะ

2022.04.22 14:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เงินเดือนสามีโดนอายัด

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่างซื้อรถแบบเงินสด กับ เงินผ่อน แบบไหนดีกว่ากันครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อรถ,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

รถหลุดจำนำ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินไม่พอใช้

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน,การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บ้านจะโดนยึดเครียดจังครับ

การจัดการเงิน,ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

ค้างค่าบริการรายเดือนโดนฟ้องไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี