Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

ผมจบวิศวะโยธาครับตอนนี้ออกมาเปิดบริษัทเอง เพิ่งเริ่มได้ไม่กี่เดือนเงินหมุนเริ่มฝึกด้วยฤทธิ์เศรษฐกิจ เลยอยากมีเงินเสริมจากการลงทุนอยากซื้อหุ้นที่มีปันผลดีๆ ถือยาวๆCPALL มีจุดเด่นด้านนี้ไหมครับขอคำแนะนำด้วยครับผม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ประมุข

ถ้าพูดเรื่องความแข็งแกร่งของพื้นฐานหุ้น เงินปันผล การดำเนินการการทำกำไรความชัดเจนของนโยบายทุกอย่างผ่านหมดครับแค่ตอนนี้ราคาค่อนข้างสูงค่อยช้อนซื้อตอนราคาลงหรือทะยอยซื้อหุ้นทุกเดือน คิดว่าดีกว่าซื้อครั้งเดียวจบครับ

2019.08.01 16:32

ปรารถนา

ถือยาวดีพูดแล้วเรายังเสียดายอยู่เลยเคยซื้อหุ้นไว้ที่ 42 บาทถือมาเป็นปีราคาไม่เขยิบไปไหนเลยขายทิ้งหมดเลยหลังจากซื้อ Makro ราคาก็ค่อยๆ ขึ้นๆผ่านมา 3 ปีตอนนี้ราคา 80 อัพเสียดายมากๆๆๆๆถ้าคุณมีเงินทุนอยู่บ้าง ผมแนะนำซื้อครับ

2019.08.01 16:33

ปราณี

ผมคิดว่าต้องคอยดูเป็นระยะอีกต่อไปครับ เพราะว่าหุ้นตัวนี้ราคาไม่ค่อยขยับเท่าไหร่ถ้าเล่นระยะยาวก็น่าจะมีความเสี่ยงน้อยหน่อย แต่ถ้าถือหุ้นยาวๆก็โอเคนะครับสำหรับตัวนี้คือเราจะไม่ต้องมาคอยดูแลหรือคำนวณมาก เพราะว่าถ้ามีอัตราการขึ้นลงน้อยเราก็จะได้ไม่ต้องเป็นห่วงหรือกังวลเกี่ยวกับผลของการขาดทุนถึงจะได้กำไรน้อย แต่ก็ได้ไปยาวๆเลยครับ

2020.04.30 3:37

ชาญณรงค์

ผมไม่รู้นะครับว่าหุ้นตัวนี้ดีหรือไม่ดี คุณต้องลองเอาไปพิจารณาเอง ผมดูข้อมูลจาก set.org มาว่าสินทรัพย์รวมของ cp ขึ้นทุกปีครับ และหนี้สินก็ลดลงมาทุกๆปี ซึ่งการที่หนี้ลดลงเรื่อยๆก็ถือว่าเป็นข้อดีสำหรับหุ้นตัวนี้ครับ จำนวนหุ้นไม่มีการเพิ่มขึ้น และรายได้รวมเพิ่มขึ้นทุกปีแต่กำไรกลับลดลงทุกปีเหมือนกัน ยังไงคุณลองไปวิเคราะห์ข้อมูลดูนะครับแล้วจะรู้ว่าควรจะลงทุนดีไหม

2020.07.13 4:58

Ratree

เท่าที่ฉันทราบมาCPALL ได้ดำเนินธุรกิจร้านสะดวกซื้อภายใต้เครื่องหมายการค้า 7- Eleven ซึ่งในตอนนี้ธุรกิจ 7-Eleven ได้ดำเนินธุรกิจไปได้ดีมาก เพราะได้เปิดสาขาเพิ่มขึ้นเรื่อยๆฉันจึงคิดว่าการถือหุ้น CPALLระยะยาวอาจเป็นแนวโน้มที่ดีก็ได้ แต่ถึงอย่างไรฉันคิดว่าคุณควรจะศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับหุ้นนั้นๆก่อนที่จะลงทุนนะคะ

2020.07.14 12:34

จุ้นจ้าน

อ่อ ก็พึ่งรู้ว่าหุ้น CP All คือหุ้นของเซเว่นนี่เอง ถ้าเป็นแบบนั้นน่าสนใจเลยค่ะ เซเว่นนะมองไม่เห็นทางเลยว่าจะเจ๊ง เพราะยังเป็นที่นิยมมากๆ มีสาขาเพิ่มากขึ้นทุกที ขนาดช่วงโควิดนะยังขายดีเลย ขายดีกว่าเดิมด้วยนะเราว่า ขอพุดย้อนไปหน่อยถึงช่วงโควิดตอนที่เซเว่นต้องปิดสี่ทุ่ม คือเป็นอะไรที่หงุดหงิดมากเลยเพราะปกติไปตอนดึกๆ ขอโทษนอกเรื่องหน่อยนะคะ

2020.08.17 17:46

ชายหมู

ใครที่สนใจลงทุนเล่นหุ้นก็สามารถลงทุนได้ครับ แต่ผู้ที่จะลงทุนต้องทำความเข้าใจลักษณะสินค้าและเงื่อนไขผลตอบแทนและความเสี่ยงก่อนตัดสินใจลงทุนครับ เพราะถ้าหากจะดูผลการดำเนินงานในอดีตไม่ได้เป็นสิ่งที่ยืนยันผลการดำเนินงานในอนาคตได้ ดังนั้นต้องคิดให้รอบคอบด้วยนะครับก่อนที่จะเอาเงินของคุณลงทุนไปกับหุ้นที่คุณเลือกนะครับ

2020.08.27 2:56

--เมฆหมอก--

มีใครถือหุ้น CP All มั้ยครับ ผมไม่ใช่นักเล่นหุ้นนะ แต่ดูจากชื่อหุ้นแล้วน่าสนใจนะครับ ร้านสะดวกซื้อร้านนี้มีคนเข้าไปซื้อของอยู่ตลอดเวลา สินค้าก็มีมาใหม่ๆอยู่เรื่อย พยายามตอบสนองความต้องการของลูกค้าให้ถูกกลุ่มที่สุด สังเกตว่าในแต่ละพื้นที่ที่เปิดร้านสะดวกซื้อนี้ สินค้าที่นำมาขายจะตอบโจทย์คนในพื้นที่นั้นพอสมควรครับ

2021.09.18 4:30

น้ำอ้อย

@จุ้นจ้าน มันก็ไม่แน่นะคะ covid ระบาดช่วงนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้ รู้ไหมว่าในพื้นที่เสี่ยง ในบางจังหวัดตอนนี้ เซเว่นบางสาขาถึงกับเจ๊งขายไม่ได้ก็มีนะ แต่ยังไงเราว่าหุ้น cpall ก็ยังเป็นหุ้นที่แข็งแกร่งอยู่นะคะ อยากรู้เหมือนกันนะว่าถ้าจะลงทุนร่วมหุ้นกับ CP ALL ต้องทำยังไง ต้องติดต่อที่ไหนคะ ถามไปอย่างนั้น จริงๆก็ยังไม่ได้มีเงินเลย ถามสนองความอยากรู้เฉยๆเลยค่ะ

2021.09.21 16:16

คีย์คีย์

หุ้น cpall เหมาะกับการถือยาวๆหรือไม่เรื่องนี้เราไม่รู้ แต่ที่รู้คือ กิจการภายใต้บริษัทนี้มีมากมายและหลายกิจการหรืออาจจะทุกกิจการเลยก็ได้ขายดีและเติบโตดีมากเลยอะค่ะ อย่างนี้คนที่เล่นหุ้นอยู่แล้วถือว่าหุ้น cpall น่าสนใจไปลงทุนในหุ้นด้วยมั้ยคะ เราไม่ได้เล่นหุ้นเลยไม่กล้าแนะนำน่ะค่ะ รอให้คนเล่นหุ้นมาแนะนำดีกว่า

2022.01.19 14:55

TanyA

มีเงินเก็บก็น่าซื้อหุ้นไว้นะคะ เลือกตัวที่ได้เงินปันผลเรื่อยๆ อยู่ยาวๆก็ดีไปอย่าง ถ้าหากว่าชอบแนวนี้อะนะ แต่ถ้าชอบแบบระยะสั้นได้เงินเร็วก็อีกเรื่องนึง ต้องเลือกดูหุ้นตัวอื่นค่ะ หวังว่าเจ้าของกระทู้จะเลือกซื้อหุ้นตัวที่ถูกใจและทำราคาได้ดีนะ เลือกซื้อตัวไหนไปบ้างมาบอกด้วยก็ดีค่ะ เผื่อมีใครสนใจจะได้ไปซื้อบ้างค่ะ

2022.03.26 9:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น

หุ้น BTS ดีไหม

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี