Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เงินเดือนสามีโดนอายัด

สามีโดนศาลสั่งอายัดเงินเดือนมาสี่แล้วแต่ปัญหาคือโดนอายัดไปแล้วเงินม่เงินที่เหลือของสามีไม่พอใช้จึงอยากขอทำงานปลดหนี้ให้หมดก่อนได้ไหมแต่ปัญหาคือถ้าขอต้องไปยื่นเรื่องขอทำที่ไหน ที่ธนาคารที่เราติดหนี้อยู่ใช่ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Karelle

ถ้าสามีคุณจะขอส่วนลดกรมบังคับคดีไม่ได้มีอำนาจอนุมัติส่วนลดนะครับ...เขาต้องเก็บทุกบาททุกสตางค์ตามคำพิพากษาของศาล.... เมื่อได้ส่วนลดปิดบัญชีกับเจ้าหนี้เรียบร้อยแล้ว ก็ไปยื่นถอนอายัดกับกรมบังคับคดีต่อไปครับ อาจจะต้องพาทนายเจ้าหนี้ไปเพื่อทำเรื่องถอนด้วยครับ

2020.01.24 7:35

Eve

ไปคุยกับธนาคารที่เป็นเจ้าหนี้ก่อนครับถ้าเขาให้ก็ดำเนินการต่อครับถ้าไม่คุณต้องกลับมาบริหารเงินของคุณละครับว่าจะใช้อย่างไรให้พอกับค่าใช้จ่าย อย่าลืมนะครับมีหนี้ก็ต้องจ่ายนะครับยังไงช่วงที่ราธนาคารพิจราณาก็ใช้เงินแบบประหยัดๆนะครับถ้าไม่เป็นแบบที่หวังเราจะเสียใจครับ

2020.01.24 7:35

นพดล

ทำอะไรมากกว่านี้ไม่ได้แล้วเหรอคะ น่าเห็นใจ อดทนนะคะ พยายามควบคุมค่าใช้จ่าย ช่วงนี้อาจจอึดอัดและเครียดด้วย เมื่อหนี้หมดคุณกับครอยครัวก็จะดีขึ้นแล้วค่ะ ถูกแล้วค่ะที่คุณเป็นหนี้ก็พยายามชำระหนี้ให้หมด ครอบครัวเดียวกันพยายามให้กำลังใจกันด้วยนะคะ ดิฉันเองไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้เลย ขอเป็นกำลังใจให้ก็แล้วกันค่ะ

2020.03.22 12:11

Greyson

ปกติแล้วตามกฎหมายแพ่ง เจ้าหนี้จะสามารถอายัดเงินเดือนเราได้ แต่จะทำได้สูงสุดไม่เกิน 30% ของเงินเดือนในแต่ละเดือน ยิ่งตอนนี้มีกฎหมายใหม่ออกมาแล้วด้วยนะครับว่า ถ้าเงินเดือนเราไม่ถึง 20,000 บาท จะไม่สามารถอายัดเงินเดือนของลูกหนี้ไว้ได้ แล้วถ้าเรามีค่าใช้จ่ายในครอบครัว เราสามารถเขียนคำร้องเพื่อขอลดยอดการอายัดเงินได้ครับ

2020.05.14 12:18

สศิรัตน์

Oh!!!! นี่เป็นความรู้ใหม่เลยนะค ปกติไม่ค่อยทราบเรื่องการอายัดเงินเดือนเลยคะ แต่พอได้ยินมาบ้าง ว่าบางคนก็โดนแบบนี้ด้วย แต่ก็ไม่ได้อายัดจนหมดตัวขนาดนนี้เลยคะ แบบนี้แสดงว่าต้องเป็นหนี้เสียเยอะแน่ๆเลยคะ แต่ดีแล้วนะคะที่เรื่องแบบนี้เราคุยกันได้ ยิ่งช่วงนี้ธนาคารคงเห็นใจเราคะเขาคงไม่โหดร้ายกับเราจนเกินไปหลอกคะ

2020.10.26 13:56

ธันยบูรณ์

เรื่องอายัดเงินเดือนเคยได้ยินมาเหมือนกันนะคะ แต่ไม่คิดว่าจะรุนแรงขนาดนี้ ที่จริงเราคิดว่าเขาน่าจะมีเกณในการอายัด ไม่น่าจะอายัดไปเยอะ ขนาดนี้ แล้วแบบนี้คนที่เป็นหัวหน้าครอบครัวที่ทำงานคนเดียวก็แย่สิคะ ตอนนี้เรื่องถึงศาลแล้วก็มีคำตัดสินมาแล้วด้วย ยังไงก็ต้องอดทนนะคะ ดีกว่าคนอื่นๆที่ศาลฟ้องให้ล้มละลาย เจอแบบนี้จะแย่กว่าคะ

2021.06.26 4:58

Danai_7890

@ธันยบูรณ์ นั่นสิครับ ผมก็เข้าใจว่าการอายัดเงินเดือนของลูกหนี้ ไม่ได้อายัดเงินเดือนทั้งหมดนะครับ เขาจะมีเกณฑ์ในการอายัดเงินเดือนด้วย ไม่อย่างนั้นลูกหนี้จะไม่มีเงินใช้จ่ายในชีวิตประจำวันเลย ซึ่งมันจะเพิ่มความเครียดและความลำบากของลูกหนี้เข้าไปอีก หวังว่าเจ้าของกระทู้กับครอบครัวคงจัดการเรื่องหนี้สินไปได้แล้วนะครับ

2021.07.29 2:28

อรสา

ช่วงนี้เจอเรื่องแบบนี้เข้าไปก็แย่เลยนะคะ เหมือนซ้ำเติมความทุกข์มากจริงๆคะ ยังไงก็ต้องอดทนนะคะ เขาอายัดเงิน ได้แจ้งไหมคะว่าเขาจะใช้เวลาในการอายัดไปนานแค่ไหนคะ ตอนนี้คนในครอบครัวก็ต้องช่วยกันประหยัดค่าใช้จ่ายมากกว่าเมื่อก่อนแล้วละคะ ไม่รู้จะให้กำลังใจแบบไหนแล้วละคะ ยังไงอดทนนะคะ หลังฝนตกมันจะมีอะไรดีๆเสมอคะ

2021.08.17 8:8

หมูแดง

@Greyson เป็นข้อมูลที่น่าศึกษามากๆเลยนะ ถ้าตามที่คุณบอก ไม่แน่ก็มีนะบางทีธนาคาร เขาอาจจะทำผิดพลาด แบบว่าคุณอาจจะไม่ได้รู้ข้อมูลกฎหมายเรื่องนี้ก็เลยยอมยอม จะลองทำตามคอมเม้นนี้ดูนะคะจขกท เพราะถ้าตามกฎหมายเป็นแบบนี้ ธนาคารอาจจะไม่มีสิทธิ์อายัดเงินเดือนทั้งหมดจริงๆก็ได้ ยังไงก็ขอให้จัดการเรื่องราวผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ

2021.09.25 7:22

ดชรชตะ

ศาลสั่งโดยที่ไม่ได้แจ้งสามีพี่ล่วงหน้าเหรอครับ เพราะการที่เขาจะอายัดเงินเดือนได้ต้องมีการมาคุยกับเราก่อนนะครับ แล้วเงินเดือนที่ะนาคารจะอายัด เขาไม่สามารถอายัดเงินเดินทั้งหมดได้นะครับ เขาจ้องมี % ในการอายัต แบบนี้ก็ไม่ต่างอะไรกับโดนฟ้องล้มละลายเลยนะครับ ขอศาลพิจราณาเรื่องนี้ใหม่ ไม่รู้ว่าจะทำได้ไหมนะ แต่น่าเห็นใจจริงๆถ้าอายัตแบบที่พี่ว่ามา

2022.01.23 13:13

สุจิตรา

ไม่ทราบว่าทางศาลเขามีกำหนดเวลาที่ต้องอายัติเงินเดือนของ สามีของพี่ไหมคะ น่าแปลกนะคะที่ศาลเลือกที่จะให้อายัติเงินเดือนแทนที่ศาลจะให้ยึดทรัพย์บางอย่าง แบบนี้ทางแก้ไขอาจจะทำได้ยากเหมือนที่หลายๆคนบอกนั้นแหละคะ ยังไงเอาใจช่วยนะคะ แล้วช่วงนี้คิดว่าพี่เองน่าจะหารายได้เพิ่มไหมคะ อาจจะเป็นแฟนของพี่ด้วยก็ได้ทำอะไรเพิ่มเติมได้ไหม

2022.02.19 13:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (หนี้สิน)

เห็นหลายธนาคารมีมาตรการพักชำระหนี้ในช่วงนี้ ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินขาดมือทำไงดี

All (หนี้สิน)

เป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินไม่พอใช้

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การเสียชีวิต,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้บัตรเครดิต” แต่เสียชีวิตไปแล้ว ลูกต้องรับผิดชอบชดใช้แทนไหม และมีกรณีตัวอย่างอะไรอีก?

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ประกันภัยรถยนต์,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

สิ่งที่ต้องรู้ ก่อนมีรถยนต์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี