Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สิ่งที่ต้องรู้ ก่อนมีรถยนต์

หนูทำงานพาร์ไทม์ เป็นเซลล์ขายตรงที่หนึ่ง ถ้าอยากจะมีรถยนต์เป็นของตัวเองซักคัน ต้องเตรียมเงินเผื่อไว้ซักเท่าไหร่ได้คะ หนูไม่มีปัญญาซื้อสดเเน่ คงต้องผ่อน จะออกรถทั้งที อยากวางเเผนสักนิด ไม่อยากเป็นหนี้นาน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

sukanya

ถ้าน้องไม่อยากผ่อนนาน ต้องวางเงินดาวน์เยอะหน่อย ที่เหลือทะยอยผ่อนพร้อมดอกเบี้ย โดยทั่วไปรถยนต์ผ่อนประมาณ 5-7 ปี ก็หมดหนี้เเล้ว เเต่ถ้ามีเงินก้อนก็ให้เอามาโป่ะ จะได้ไม่เสียดอกเบี้ยมาก ถ้ามีเเฟนก็ให้เเฟนช่วยผ่อนด้วยก็ได้ น้องจะได้ไม่หนักเกิน เพราะยังมีค่าน้ำมันที่ต้องเผื่อไว้อีก

2019.10.20 13:11

อดิศักดิ์

นอกจากค่าผ่อน อย่าลืมเผื่อเงินไว้สำหรับค่าประกันรถด้วยนะคะ ปีนึง หมื่นกว่าบาท เลือกบริษัทที่มีชื่เสียงหน่อย ทำยาวๆ ต่อเนื่อง บริษัทจะมีส่วนลดให้ด้วยค่ะ พอใช้รถยนต์ไปได้สักระยะ ค่าใช้จ่ายที่ผุดมาเเน่ๆ อีกตัว คือค่าซ่อมเเซมบำรุงรักษา ถ้าไม่อยากอะไหล่พังเร็ว เเต่ละครั้งที่เราขับรถควรดูเเลใส่ใจมันนะคะ

2019.10.22 21:42

ชาลี

ก็ต้องคิดก่อนนะครับว่าจำเป็นจริงๆต้องใช้รถยนต์ไหม หรือจริงๆแล้วจำเป็นจริงๆไหมที่เราต้องมีหนี้สินครับ การถามคำถามตัวเองแบบนี้จะเป็นการทบทวนว่า เราไม่จำเป็นต้องมีรถก็ได้ ถ้าดูจากรูปแบบการทำงาน สามารถที่จะประหยัดได้ไหมครับ ให้สามารถมีเงินก่อนหรือเก็บเงินเป็นก้อนเพื่อซื้อสดดีกว่า อย่ามาแบกภาระหนี้สินเจ็บหัวเปล่าๆครับ

2020.10.22 9:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินไม่พอใช้

ใครเคยค้างค่าโทรศัพท์บ้างไหมครับ

All (หนี้สิน)

มีหนี้สินแล้วครอบครัวทะเลากันทำไงดี

ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

น้องที่ทำงานเป็นหนี้นอกระบบ

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน,การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บ้านจะโดนยึดเครียดจังครับ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่างซื้อรถแบบเงินสด กับ เงินผ่อน แบบไหนดีกว่ากันครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี