Forum
แก้ไขล่าสุด: 

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

เราเป็นเเม่บ้าน มีภาระลูกสอง ลูกก็ยังเล็กอยู่ สามีเป็นหลักในการหาเงินเข้าบ้าน เเต่เงินก็ไม่ค่อยพอใช้ เราเลยคิดจะไปลงเรียนวิชาชีพเสริมสวย เรียนผมชายหรือหญิงอะไรดีกว่าคะ ที่จะหาเงินได้มากกว่า เเล้วถ้าจะเปิดร้านต้องมีงบเท่าไหร่คะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Proi

เรียนตัดผมดีค่ะ เราตัดจนซื้อที่ซื้อบ้านให้ลูกได้ เราเรียนตัดผมทั้งหญิงทั้งชายเลย ลูกค้าเข้าร้านจะได้ไม่เสียโอกาสหาเงิน ตอนเเรกๆ ก็ตัดไม่ค่อยสวยหรอก เเต่ต้องอดทน บวกขยัน เเล้วฝีมือจะค่อยๆ พัฒนา พอเรียนเสร็จ เเนะนำให้อยู่ร้านก่อน ไปเป็นลูกจ้างหาประสบการณ์ก่อน เปิดเเบบบ้านๆ 5000 ก็อยู่จ้า

2019.10.26 10:7

Kittipoom

ของเราอ่ะ เลือกตัดผมชาย ผู้ชายไม่เรื่องมาก ไม่จู้จี้จุกจิก ตัดเร็วได้เงินเร็ว เราเรียนคอร์สเดียวที่ศูนย์ฝึกวิชาชีพ ไปตัดเป็นอาสาสมัครอยู่ 3 เดือน หลังจากนั้นลงทุนซื้อเก้าตัดผมชายมื้อสอง เป็นของรุ่นพี่เรามาในราคา 5000 บาท กั้นรั้วหน้าบ้านนิดหน่อย รับลมธรรมชาติ ตัดหัวเด็ก 30-40 ผู้ใหญ่ 50-70 บ. ก็อยู่ได้เเล้ว

2019.11.28 21:42

Gang

ครับเห็นด้วยนะครับการเรียนเสริมสวยสร้างอาชีพได้จริงๆ ถึงแม้จะต้องลงทุนกับอุปกรณ์อะไรหลายอย่างอยู่บ้างแต่เรื่องสถานที่ถ้าคุณมีบ้านของตัวเองก็สามารถเปิดร้านหน้าบ้านได้เลยนะครับ ผมเห็นลุงคนหนึ่งใกล้บ้านผมที่ผมไปตัดผมด้วยบ่อยๆ เขารับตัดแต่ผมผู้ชายนะครับ แต่ก็มีลูกค้าเรื่อยๆ และมีรายได้ดี ลุงบอกเก็บเงินซื้อบ้านได้เลยนะครับ

2020.10.15 12:44

Pepo

ต้องดูด้วยค่ะว่าที่บ้านของเราสามารถที่จะเปิดเป็นร้านได้ไหม?? เรื่องค่าเช่าและอุปกรณ์ค่อนข้างที่ต้องใช้งบอยู่เหมือนกัน แต่แนะนำว่าถ้าจขกทยังไม่มีทุนมากนัก เมื่อเรียนจบมาแล้วควรไปฝึกงานตามร้านตัดผมไปก่อนก็ดีเหมือนกันนะคะ เราจะได้ทั้งความรู้ด้วยและได้นำเงินมาต่อยอดที่ร้านได้ด้วย เหมือนยิงปืนนัดเดียวได้นกสองตัวเลย

2021.06.26 6:28

Pila Pla

บางคอมเม้นท์แนะนำให้เจ้าของกระทู้ไปฝึกงานตามร้านเสริมสวยก่อน พอมีประสบการณ์มากๆจะได้ไปเปิดร้านของตัวเองด้วยความมั่นใจ เป็นคำแนะนำที่ดีนะคะ แต่อย่าลืมว่าเจ้าของกระทู้เขามีลูกเล็กด้วยนะ การออกจากบ้านไปฝึกงานที่ร้านเสริมสวยน่าจะยากอะ ยังไงก็เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้นะคะ ขอให้ประสบความสำเร็จในการทำอาชีพเสริมสวยค่ะ

2021.07.24 7:0

ธนะบดี

ร้านตัดผมผู้ชายมีเยอะแล้วครับ ผมว่าไหนจะเรียนแล้ว เรียนตัดผมของผู้หญิงดีกว่าครับ แล้วสมารถเอามาประยุค ตัดผมชายได้ด้วยครับ อย่างผมเองก็ไม่ชอบเข้าร้านตัดผมชายนะครับ ผมชอบใช้ กรรไกร ในการตัดมากกว่าครับ แถม ถ้าตัดผมผู้หญิงได้ จะใจเย็นกว่าเยอะครับ ส่วนค่าใช้จ่ายก็แพงอยู่ครับ แต่หาซื้อ อุปกรณ์มือสอง น่าจะได้ถูกๆนะครับ

2021.08.16 7:12

วัชรพล

ทำตามที่เพื่อนๆบอกเลยครับ เรียนจบออกมา ไปทำงานที่ร้านเสริมสวยก่อนดีกว่าครับ ไปหาประสบการณ์ให้เราเก่งก่อนครับ ถ้าขืนเรารีบเปิดแล้วเราแค่เรียนจบยังไม่มีประสบการณ์ ลูกค้าอาจจะไม่มีก็ได้นะครับ ตอนที่อยู่ร้านเสริมสวย เราก็พยายมสร้างกลุ่มลูกค้าของเราเอาไว้ก็ดีนะครับ เวลาที่เราเปิดร้ายคราวนี้แหละครับ ลูกค้าจะตามเรามาเอง

2021.09.20 13:39

วีรยุทธ

ถ้าจะเปิดร้านเสริมสวยของผู้หญิงต้องใช้งบในการซื้อเครื่องมือที่เยอะกว่านะ แต่ถ้าเลือกตัดผมชายอุปกรณ์ไม่ค่อยเยอะเท่าไรหรอก แต่ถ้าถามผม เรียนมันทั้งสองอย่างเลยครับ เพราะส่วนตัวของผมเองถ้าสามารถเลือกได้ผมก็ชอบไปตัดผมที่ร้านเสริมสวยครับ รู้สึกว่าตัดดีกว่าเยอะครับ แล้วก็ดูสะอาดกว่าเยอะด้วย ไปร้านตัดผมชายเศษผมเต็มไปหมด

2022.01.31 13:9

ชินดนัย

คิดว่าเอาาแบบนี้ไหม อย่าไปเปิดร้านสร้างต้นทุนเลย ช่วงที่เรียนจบมาใหม่ๆหาร้านเสริมสวยสักร้าสมัครเข้าทำงาน เพื่อหาประการณืของเราก่อนดีกว่า พอให้เราทำงานเก็บเงินได้พอมีเงิทุนแล้วก็มีเจ้าประจำที่มาทำกับเราก่อนแล้วค่อยคิดว่าจะเปิดร้านดีไหม เปิดร้านใหม่เลยมันมีต้นทุนในการจัดร้านกับการซื้ออุปกรณ์ ที่เยอะมากเลยนะ

2022.03.30 7:2

.kemmood.

เป็นอาชีพที่น่าสนใจมากค่ะ ยังไงคนเราก็ต้องตัดผมกันอยู่เรื่อยๆ ไม่ใช่แค่ตัดผมอย่างเดียว สระผม ดัดผม ยืดผม และอื่นๆอีกหลายอย่าง จริงๆก็แล้วแต่เจ้าของกระทู้ชอบด้วยอะค่ะ จะเปิดร้านตัดผมสำหรับผู้หญิงหรือผู้ชายก็ได้ อยู่ที่ว่าคุณชอบและอยากเรียนรู้เกี่ยวกับอาชีพนี้มากแค่ไหน มีเวลาในการเรียนและการทำอาชีพนี้มากแค่ไหนค่ะ

2022.04.24 4:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

บัญชีออมทรัพย์

ทำไมเงินที่ส่งมาในบริการ western union ถึงล่าช้าครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี