Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

ดิฉันเป็นครูมา 10 กว่าปีแล้ว มีความรู้เฉพาะแต่เรื่องวิชาการ เรื่องการเรียนการสอนเท่านั้น ไม่มีความรู้ในเรื่องของการลงทุนเอาซะเลย ตอนนี้เริ่มรู้สึกว่า อยากจะหาความรู้ในเรื่องการลงทุนบ้างเลยสนใจคำว่า จุดคุ้มทุนคืออะไร ขอใครก็ได้ช่วยอธิบายหน่อยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุพรรณ

คำว่าจุดคุ้มทุน (Break Even Point) ความหมายตรงตัว คือเป็นจุดที่เท่าทุน คือไม่ได้อะไรเลย ไม่ว่าจะเป็นกำไร แล้วก็ไม่ขาดทุนด้วย หรือ จุดที่รายรับเท่ากับรายจ่ายหรือต้นทุนพอดี ถ้าตุณต้องการให้ได้กำไรจากการลงทุน จะต้องผ่านจุดคุ้มทุนให้ได้ก่อนเสมอ เพราะถ้าลงทุนไปเรื่อยๆโดยไม่รู้จุดคุ้มทุนเหมือนกับทำไปเรื่อยๆ ไม่สนใจว่าจะได้กำไรหรือขาดทุน

2019.10.24 18:25

ทวีวงศ์

ก่อนที่จะเริ่มทำการลงทุนอะไรซักอย่าง การรู้ถึงจุดคุ้มทุนมีประโยชน์มากเพราะจะช่วยให้รู้เป้าหมายในการผลิตสินค้า ว่าต้องทำจำนวนเท่าไหร่ ราคาควรจะอยู่ที่เท่าไร่ จะช่วยให้รู้ว่า ถ้าต้องการให้ได้มากกว่าจุดคุ้มทุนเราต้องผลิตสิ้นค้ามากขนาดไหน ถ้าเราไม่ให้ความสำคัญกับจุดคุ้มทุน จะทำให้เราเกิดความผิดพลาดในการตั้งราคาขึ้นได้

2019.11.28 19:10

Sphinx

จุดคุ้มทุน = ระดับปริมาณการผลิตและจำหน่ายผลิตภัณฑ์ที่ทำให้เกิดรายได้รวมเท่ากับต้นทุนรวมของกิจการ ซึ่งจะมีวิธีการคำนวณง่ายๆ ก็คือ จุดคุ้มทุน (หน่วยผลิตภัณฑ์ หรือจำนวนชิ้น) = ต้นทุนคงที่รวม หารด้วย ราคาขาย -ต้นทุนที่ผันแปรต่อหน่วย (ค่าผลิต) ซึ่งการวิเคราะห์จุดคุ้มทุนอย่างเหมาะสมจะทำให้ธุรกิจเราสามารถมีกำไรได้

2020.07.11 8:42

สมใจ

เหมือนกับว่าเราเสียเงินในการร่ำเรียนไปขนาดนี้ แล้วจำนวนเงินที่เราได้จากอาชีพหรืองานที่ทำอยู่ เท่ากันณปัจจุบัน ทำให้เรียกว่าจุดเท่าทุน หรือบางคนก็คิดว่าประสบการณ์ที่ตัวเองได้รับมา รวมถึงความยากลำบากที่จำเป็นต้องเรียนหรือทำงาน มาสิ้นสุดตรงนี้และหลังจากนั้นก็จะเป็นกำไรของชีวิตเพื่อใช้ในการใช้จ่ายอย่างที่ตัวเองคาดหมายหรือตั้งใจไว้แล้วค่ะ

2020.07.15 14:26

น้ำปั่น

จากคอมเม้นท์ข้างบนคุณคงทราบพอสมควรแล้วนะคะว่าจุดคุ้มทุนหมายความว่าอย่างไร เอาเป็นว่าถ้าคุณสนใจอยากลงทุนขึ้นมา การที่คุณลงทุนไปแล้วได้ผลตอบแทนเป็นการคุ้มทุนก็ถือว่าโอเคเลยนะ สำหรับคนที่เริ่มลงทุนอย่างน้อยๆก็ดีใจไว้ก่อนว่าไม่ขาดทุนก็พอ คราวนี้ก้สามารถลงทุนต่อได้แล้ว ต่างกับคนที่ขาดทุนในช่วงแรกๆมักจะไม่มั่นใจลงทุนต่อไป

2020.08.17 16:58

น้ำชา

การที่เราทำธุรกิจซักอย่างแล้วต้องมีการลงทุนเข้าไป เราก็มีความหวังที่อยากได้เงินกลับมายิ่งเราลงเงินเข้าไปเยอะ ความกังวลของเราก็จะเยอะมากขึ้นว่าจะคุ้มทุนหรือเปล่า คำว่าคุ้มทุน ก็คือเงินทุนที่ลงไปแล้วได้เงินกลับมาเท่ากับทุนที่ลงไป ถ้าได้เงินกลับมามากกว่าเงินที่ลงทุนไปเรียกว่า กำไร แต่ถ้าได้เงินกลับมาน้อยกว่าเงินที่ลงทุน จะเรียกว่า ขาดทุน ค่ะ

2020.08.27 10:13

Virus

จะลงทุนทั้งทีต้องศึกษาคำศัพท์ของการลงทุนเยอะแยะมากมายเลยนะครับ แล้วถ้าเราปล่อยปละละเลยเรื่องแบบนี้เราก็จะไม่เข้าใจ เราทำให้เราเสียโอกาสต่างๆที่จะได้ผลตอบแทนหรือกำไรไปได้ทั้งนั้นผมขอบอกไว้นะที่นี่เลยนะครับใครคิดจะลงทุนต้องศึกษาข้อมูลให้ดีก่อน ไม่งั้นคุณก็จะได้แต่ สงสัยไปเรื่อยๆ ทั้งๆที่ลงทุนไปแล้วด้วยซ้ำ

2020.10.17 12:49

บริพัฒน์

ไม่ทราบว่าอยากลงทุนเกี่ยวกับเรื่องอะไรเหรอครับ คุณครู การลงทุนตอนนี้ต้องดูดีๆนะครับ ตั้งแต่มีโควิด-19 ครูน่าจะทราบดี เพราะพ่อแม่ของเด็กที่ครูสอนหนังสือ น่าจะได้รับผลกระทบหลายๆเรื่องแน่นอน ต้องศึกษาเรื่องการลงทุนให้ดีๆนะครับ ยิ่งครู้บอกว่าไม่่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ เวลาจะลงทุนอย่ารีบร้อนละครับ ผมว่าครูน่าจะหาข้อมูลเก่งแน่นอน

2021.09.26 14:23

มลฤฆดี

ครูคะแล้วไม่ทราบว่า อยู่อยากจะลงทุนแบบไหนละคะ การลงทุนมีหลายรูปแบบให้ครูได้เลือกใช้งานนะคะ อย่างถ้าไม่อยากขาดทุนก็ลงทุนพวกที่ได้กำไรแน่นอนเลยดีไหมคะ อย่างตอนนี้ราคาทองคำก็กำลังไปได้สวยเลย ถ้าลงทุนแบบนี้ไม่นานหลอกคะ ครูจะได้รู้จักคำว่าจุดคุ้มทุนด้วยตัวของครูเองคะ แต่อย่าลืมนะคะ ทุกการลงทุนย่อมมีความเสี่ยงนะคะ

2022.01.09 12:35

ศรันย์

เรื่อการลงทุนน่าจะมีเนื้อหาที่เป็นวิชาการให้ครู้ได้พอหาอ่านได้นะครับ ผมว่าน่าจะไปร้านหนังสือเพื่อหาข้อมูลเรื่องของการลงทุนก็ได้นะครับ ถ้าครูเป็นพวกวิชาการอยู่แล้ว เรื่องหนังสือคิดว่าน่าจะชอบอ่านครับ อ่านแล้วก็สามารถเอามาใช้ในส่วนนี้ได้เลย มีหลายเรื่องที่น่าสนใจนะ อย่างตอนนี้เรื่องการลงทุนมีเยอะมากทั้งการลงทุนแบบออนไลน์หรือการลงทุนทั่วๆไป

2022.02.26 10:0

56yon

ดีครับที่เจ้าของกระทู้สนใจเรื่องการลงทุน เดี๋ยวนี้การทำงานเพียงแค่อาชีพเดียว ไม่พอแล้วล่ะครับ ถ้าทำอาชีพเสริมหรือว่าหารายได้จากการลงทุนในประเภทอื่นๆได้อีกก็จะดีมากเลยล่ะครับ แต่ก็ต้องระวังไม่ให้กระทบกับงานประจำที่ทำอยู่ ไม่อย่างนั้นเดี๋ยวจะเสียงานหลักไปด้วย งานประจำเดี๋ยวนี้ยิ่งหายากอยู่ด้วย เป็นครูก็หาไม่ง่ายนะครับ

2022.04.27 6:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต)

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี