Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การเป็นบุคคลล้มละลาย หมายถึงหมดตัวใช่ไหม?

ได้ยินมาว่าหลายคนทำธุรกิจแล้วต่อมาค้าขายไม่ดี เป็นบุคคลล้มละลาย หมายความว่ายังไง คือหมดตัว ใช่ไหมขอผู้รู้ช่วยตอบ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Natthapong

การเป็นบุคคลล้มละลายนั้นมีสาเหตุจากการที่เรามีหนี้สินมาก และไม่สามารถชำระคืนกับเจ้าหนี้ได้ จึงถูกเจ้าหนี้ฟ้องล้มละลาย โดยการจะถูกฟ้องล้มละลายนั้นมีสาเหตุมาจาก • เป็นบุคคลธรรมดา – ที่มีหนี้สินเกิน 1 ล้านบาท • เป็นนิติบุคคล – ที่มีหนี้เกิน 2 ล้านบาท • เป็นผู้ที่เข้าข่ายว่า “มีหนี้สินล้นพ้นตัว” หรือ “ไม่มีความสามารถที่จะชำระหนี้ได้” การโดนฟ้องล้มละลายนั้นมีโอกาสเกิดกับทุกคนหากว่ามียอดหนี้สูงเกินกว่าที่ พรบ.ล้มละลาย ได้กำหนดไว้ และพระราชบัญญัติล้มละลายก็ไม่ได้จำกัดว่า ผู้ที่ล้มละลายจะต้องเป็นบุคคลประเภทใด ดังนั้นไม่ว่าจะเป็นบุคคลธรรมดาหรือนิติบุคคลประเภทใดก็สามารถล้มละลายได้เช่นกัน

2019.10.25 16:38

Pada

อีกอย่างที่คุณต้องรู้คือ การเป็นบุคคลล้มละลายมีผลต่อการเดินทางไปต่างประเทศ เพราะจะทำให้เราไม่สามารถเดินทางไปต่างประเทศได้ หากมีความจำเป็นต้องเดินทางไปจริงๆ ก็ต้องขออนุญาตจากพนักงานพิทักษ์ทรัพย์สินก่อน โดยเราจะต้องแจ้งต่อเจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ว่าจะไปที่ไหน เป็นระยะเวลาเท่าไหร่ จะมีรายได้เท่าไหร่ และนำส่งรายได้ประมาณ 30% เพื่อชำระหนี้ ทั้งนี้การจะอนุญาตให้ออกนอกประเทศหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของเจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

2019.11.28 22:30

ศิริพร

ก็ไม่ถึงกับขั้นหมดตัวครับแค่ถูกจำกัดสิทธิ์ อย่างเช่นไม่สามารถทำการเปิดบัญชีธนาคารหรือทำธุรกรรมทางการเงินได้ ทำให้ไม่สามารถสมัครรับเลือกตั้งเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร ไม่สามารถดํารงตําแหน่งในบริษัท ไม่สามารถเดินทางไปต่างประเทศ แต่ก็ยังสามารถทำงานได้ปกติครับแต่จะมีการหักเงินเพื่อเอาไปใช้หนี้ที่ติดอยู่ ซึ่งสภาวะการเป็นบุคคลล้มละลายจะมีกำหนดระยะเวลาเพียง 3 ปีครับเมื่อครบกำหนดแล้วก็จะถูกปลดออกจากการเป็นบุคคลล้มละลายโดยอัตโนมัติ

2020.05.13 9:33

Nasir

ใช่ล้มละลายก็เป็นขั้นตอยทางกฏหมายเท่านั้นคับ มันเป็นเหมือนการป้องกันคนล้มละลายไม่ให้ไปสร้างหนี้เพิ่มนะครับ เพราะว่าคนที่ล้มละลายมีผลทำให้เราไม่สามารถทำนิติกรรม นิติกรรมสัญญา ใดๆ ทั้งสิ้นได้ รวมถึงธุรกรรมการเงินต่างๆ เช่น เปิดบัญชีธนาคาร ก็ยังทำไม่ได้เลยครับและคนที่ล้มละลายก็ยังส่งผลทำให้เราไม่สามารถดำรงตำแหน่งในบริษัทหรือห้างร้านต่างๆด้วยครับ

2020.05.25 6:8

ณัชชา

ถ้าไม่อยากจะเป็นบุคคลล้มละลายก็ต้องบริหารจัดการเงินให้เพื่อจะชำระหนี้ได้อย่างสม่ำเสมอ อีกอย่างคือ บางคนเข้าใจผิดว่าการเป็นบุคคลล้มละลายต้องเป็นตลอดไป อันนี้ไม่ใช่นะคะ สถานะของการเป็นบุคคลล้มละลายจะอยู่แค่สามปีเท่านั้นค่ะ และอีกอย่างสามารถที่จะยกเลิกการล้มละลายได้ด้วยอย่างเช่น ในกรณีที่หนี้สินเราได้ชำระเจ้าหนี้หมดแล้ว สถานะเราจะถูกเปลี่ยนและสามารถทำธุรกรรมต่างๆได้เหมือนเดิมค่ะ

2020.07.14 7:11

กอล์ฟ

เราเองมีเพื่อนที่ศาลสั่งว่าเป็นบุคคลล้มละลาย คือไม่สามารถทำนิติกรรมสัญญาใดๆได้ รวมถึงธุรกรรมทางการเงินเช่น เปิดบัญชีธนาคาร แต่นี้ไม่ได้หมายความว่า จะหมดตัวไม่มีอะไรเลย เธอก็ยังมีของใช้และมีเงินใช้จ่ายโดยที่เธอทำงานขายของเล็กๆ ถ้าต้องการที่จะซื้ออะไรที่ต้องใช้ชื่อของเธอ เธอก็ใช้ชื่อของคนอื่นแทน แต่ตอนนี้เธอก็พ้นการเป็นบุคคลล้มละลายแล้วค่ะ

2020.07.20 7:22

D-Dutchmilk

คือถ้าถูกศาลตัดสินว่าเป็นบุคคลล้มละลายพูดได้ง่ายก็หมดตัวเเหละ ทำอะไรไม่ได้เลยเเต่ว่าถ้าศาลสั่งให้เป็นบุคคลล้มละลายนั้นจะมีกำหนดระยะเวลา 3 ปี ถ้าเมื่อครบกำหนดก็จะถูกปลดจากการเป็นบุคคลล้มละลายโดยที่ต้องติดต่อกับเจ้าหน้าที่พิทักษ์ทรัพย์ ขอปลดจากการเป็นบุคคลล้มละลาย เเล้วก็จะหลุดพ้นจากหนี้สินทั้งหมด ยกเว้นแต่หนี้สินที่เกี่ยวข้องกับภาษีอากร หรือหนี้สินที่มาจากการทุจริต ฉ้อโกง

2020.08.11 19:51

NANA

จะใช้คำว่าหมดตัวก็ได้ หรือจะไม่ใช้คำนี้ก็ได้ค่ะ แต่ก็ไม่ได้หมดตัวตามความหมายจริงๆหรอกนะคะ แต่เป็นแบไม่สิมทธิ์ทำธุรกรรมทางการเงินตามกฎหมายใดๆอีกต่อไปเท่านั้นเอง แต่ยังมีบัญชีเงินฝากได้ ฝากเงิน ถอนเงิน โอนเงินได้ในจำนวนที่จำกัดถ้ามีเงินมากกว่าที่กำหนดก็จะถูกยึดไปชำระหนี้ หรือถ้าตรวจสอบว่ามีทรัพย์สินก็ต้องถูกยึดเหมือนกันค่ะ จนกว่าจะชำระหนี้หมดสิ้นจึงจะลืมตาอ้าปากได้อีกครั้งหนึ่ง

2020.08.27 10:46

Nana

เคยอ่านมานะคะเกี่ยวกับบุคคลล้มละลายไม่ได้หมายความว่าหมดเนื้อหมดตัวจริงๆนะคะเพียงแต่ว่าคนๆนั้นจะไม่สามารถมีทรัพย์สินอะไรได้เลยไม่ว่าจะเป็นรถหรือบ้านถ้าทรัพย์สินเหล่านั้นเป็นชื่อของเขาก็จะโดนยึด จนกว่าจะชำระหนี้หมด แต่ถ้าเป็นเงินในกระเป๋า เงินในบัญชี ศาลก็จะกำหนดค่ะว่าต้องมีเงินเกินเท่าไหร่ถึงจะโดนยึด อันนั้นถ้าคุณมีเงินอยู่พอสมควรไม่มากเกินข้อกำหนดก็ยังสามารถใช้จ่ายเงินนั้นได้อยู่ค่ะ

2020.10.22 13:6

--Karnpat--

เข้าใจละครับว่าบุคคลล้มละลายหมายความว่ายังไง เมื่อก่อนผมก็เข้าใจว่าบุคคลล้มละลาย คือ คนที่ไม่เหลืออะไรเลยเหมือนกัน พอได้อ่านหลายๆคอมเม้นท์จากกระทู้นี้ก็ได้ข้อมูลชัดเจนละครับ ผมเคยดูข่าวที่นักธุรกิจบางคนถูกฟ้องว่าเป็นบุคคลล้มละลาย แต่ก็เพียงแค่ธุรกิจเดียวของเขาเท่านั้น ยังมีอีกหลายธุรกิจของเขายังอยู่ดีอยู่ครับ

2021.09.21 13:58

อัฐพงศ์

การถูกฟ้องล้มละลาย มันมีข้อดีนะ ถ้าเราดูที่ตัวกฏหมาย วัตถุประสงค์ของกฎหมายล้มละลายจึงมีอยู่สองประการ โดยประการแรก คือ การทำให้เจ้าหนี้ได้รับการปฏิบัติอย่างเป็นธรรมในการจัดสรรแบ่งปันทรัพย์สินของลูกหนี้ และประการที่สอง คือ การทำให้ลูกหนี้ที่สุจริตได้รับโอกาสในการเริ่มต้นชีวิตใหม่ เห็นไหมครับว่าได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่ายเลย

2022.01.30 8:26

:Chonprakan:

การเป็นบุคคลล้มละลาย ไม่ใช่ทุกคนจะหมดตัวนะครับ นักธุรกิจบางคนที่มีธุรกิจหลายอย่างก็กลายเป็นบุคคลล้มละลายได้ แต่ล้มเฉพาะบางธุรกิจเท่านั้น ไม่ใช่ในทุกกิจการที่มีอยู่ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เขาดูเรื่องรายได้และหนี้สินในกิจการเดียว หากว่ามีความแตกต่างกันมากจนต้องถือว่าเจ้าของกิจการนั้นเป็นบุคคลล้มละลาย ก็จะเป็นไปตามนั้นครับ

2022.04.23 14:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

ใช้แอปไหนจ่ายค่าน้ำค่าไฟถึงปลอดภัยครับ

All (หนี้สิน)

โดนโทรตามทวงหนี้

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

มีหมายศาลมาแล้วว่าชำระหนี้เพิ่มหลังโดนยึดรถครับ ทำยังไงดีครับ

ตัวช่วยชำระหนี้

การยกเลิกการขายทอดตลาด

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อรถ,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

รถหลุดจำนำ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี