Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

ตอนนี้ตกงาน​มาสองเดือนแล้วค่ะ​ หางานใหม่​ แต่ติดเรื่องอายุ​ 42​ แล้ว​ ไปสมัครงานเอกสาร​ โรงงาน​ ก้อติดเรื่องอายุหมด​ จะขายของ​ ทุนก้อไม่มี​ เพราะต้องส่งค่าบ้าน+หนี้สิน​ เนื่องจากเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยว​ ตอนนี้น้องเพิ่งจะ​ 8​ ปี​ ตอนนี้ประทังหาของทำขายนิดๆ​ หน่อย​ เพราะทุนกับอุปกรณ์ไม่พร้อม​ เครียดมาก​ หาของขายพอได้มากินวันๆ​ แต่เดี๋ยวต้องหาเงินจ่ายส่งบ้าน​ พอจะมีคำแนะนำหน่อยได้ไหมคะ​ ว่ามีงานประเภทไหนไม่จำกัดอายุบ้าง​

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phara

ถ้าไม่เลือกงาน พวกหน่วยงานรัฐเขารับสมัครลูกจ้างชั่วคราว ตำแหน่งแม่บ้านเยอะ เหตุผลที่ไม่มีคนสมัคร เพราะเงินเดือนน้อย และเขาบังคับให้คนไทยที่มีสัญชาติไทยเท่านั้น ห้ามต่างด้าว เงินเดือน 8-9 พันในกรุงเทพทำความสะอาดคนไทยไม่ค่อยทำ จริงๆ งานนวดก็ไม่เลวนะคะ บางคนไปนวดตามบ้านอย่างเดียวก็อยู่ได้แล้ว บริหารเวลาได้ด้วยค่ะ

2019.10.31 22:19

Rod

ถ้ามีคนเลี้ยงลูกที่ไทยให้ ลองหางานทำต่างประเทศมั้ย เจ้ทำคอลเซ็นเตอร์อยู่เซี่ยงไฮ้ คนไทยมาทำพอสมควร วุฒิป.ตรี ภาษาอังกฤษไว้เทรน+สื่อสารในชีวิตประจำวัน เมืองไทยอายุมีผลมาก ไม่ว่าที่ผ่านมาหน้าที่การงานเก่าดียังไง แต่ถ้าอายุเยอะแค่เกิน 35++ มันเกินมาตรฐานงานบุคคลเขาไม่รับแล้วค่ะ งานเดียวที่จะหาได้และง่ายสุด คือ แม่บ้าน พนักงานทำความสะอาด

2019.11.08 21:11

เมย์

มีอีกงานค่ะที่เคยเห็นบ่อยๆเลยคืองานเป็นผู้ดูแลผู้สูงอสยุ หรือผู้ป่วยที่เป็นอัมพฤษ์ อัมพาตค่ะ แต่เป็นงานที่ต้องใช้แรงหน่อยนะค่ะ ไม่จำกัดอายุค่ะ ยิ่งอายุเยอะเค้ายิ่งอยากได้ เพราะว่ามีความเป็นผู้ใหญ่และมีความรับผิดชอบต่อชีวิตคนอื่นสูง ลองเข้าไปหาดูนะค่ะ เดี๋ยวนี้เห็นว่ามีบริษัทที่เกี่ยวกับอาชีพนี้ด้วย คิดว่าพี่น่าจะทำได้ค่ะ และรายได้ก็ดีด้วย

2020.07.25 2:25

Suttipong

คุณแม่เลี้ยงเดี่ยวดูแลลูกคนเดียวคงลำบากนะครับ ลูกเพิ่งอายุ 8 ปีต้องดูแลใกล้ชิด ถ้าได้งานที่สามารถทำที่บ้านได้หรือเดินทางไป-กลับแบบเป็นเวลา ยิ่งไปเช้าเย็นกลับด้วยยิ่งดีจะได้มีเวลาอยู่กับลูกด้วย หวังว่าตอนนี้คุณแม่จะได้งานทำแล้วนะครับ ยังไงก็ขอให้มีเวลาอยู่กับลูกมากๆนะครับ เพราะเด็กต้องการแม่มันเป็นช่วงวัยของเค้าที่ต้องดูแลเต็มที่ครับ

2020.07.30 14:17

มีนา

ตอนนี้หลายคนได้มาทำธุรกิจกับ Food Panda ค่ะ คุณพี่ไม่ลองดูทำดูบ้างซิคะ เพื่อนของฉันก็ทำอยู่ค่ะเห็นว่ามีออร์เดอร์เข้ามาใช้ได้เลย ลงทุนก็ไม่เยอะ ซื้อของเฉพาะวัตถุดิบในการทำอาหาร ส่วนของใช้อื่นๆก็มีอยู่แล้ว งานนี้เป็นงานอิสระซึ่งคุณพี่สามารถกำหนดเวลาเปิดให้บริการได้ โดยที่คุณพี่รอรับออร์เดอร์อยู่ที่บ้าน แค่นั้นเอง

2020.08.13 0:49

ถังแตก..เป็นชื่อขนม

จะค้าขายเงินทุนก็ไม่มี แล้วพอมีของที่ขายได้หมายถึงสมบัติส่วนตัวน่ะครับ เอาไปขายมาทำทุนก่อนได้มั้ย ไม่ต้องของชิ้นใหญ่หรอกแค่พอเอามาทำทุนก่อน หรือหางานรับจ้างทำแล้วค่อยๆเก็บเงินก็ดีนะครับ ไม่ต้องลงทุนแค่ลงแรงเท่านั้น อยากให้ทำงานในบ้านเรา ไม่อยากให้ไปทำงานที่ต่างประเทศ (เห็นมีเม้นท์นึงแนะนำให้ไป) เป็นห่วงลูกของคุณครับ

2020.08.27 6:5

น่าน...เนิบเนิบ

หนูเคยได้ยินมาว่า Tesco Lotus เขารับพนักงานที่อายุมากเข้าทำงานด้วยนะคะ เป็นการช่วยผู้สูงอายุให้มีรายได้มีงานทำ ยังไงเจ้าของกระทู้ลองหาข้อมูลดูไหมคะ หนูก็ไม่เคยหาข้อมูลชัดเจนนะก็บอกได้แค่นี้ เรื่องที่ได้ยินมาน่ะเรื่องจริงๆนะคะ ว่าตอนนี้มี covid 19 ก็ไม่รู้ว่าเขา พับเก็บนโยบายหรือโครงการนี้ไปหรือยังนะ เอาใจช่วยให้หางานได้นะคะ

2021.09.28 15:45

สุภาพร

ขอทราบเรื่องงานที่เคยทำเมื่อก่อนได้ไหมคะว่าพี่ทำงานแบบไหนมาก่อนคะ เพราะเราเองมีเพื่อนที่ทำงานเกี่ยวกับเรื่องของเอกสารบัญชีอะไรแบบนี้คะ เขาต้องการคนที่มีประสบการณ์ในการทำงานคะ งานบัญชี ต้องทำโดยคนที่ทำงานแบบนี้มานานแล้วคะ ยังไง เข้ามาดูแล้วก็ช่วยเม้นบอกเอาไว้หน่อยนะคะ จะได้รองๆถามเพื่อนให้คะว่าอยากได้มาทำงานด้วยไหม

2021.10.29 15:2

ภานุวัฒน์

ตอนนี้น้องก็เข้าอนุบาลแล้วใช่ไหมครับ แบบนี้ก็พอที่จะออกไทำงานนอกบ้านแล้วใช่ไหมละครับ อืมๆ งานที่อยากแนะนำคืออยากให้ทำงานที่ใช้เวลาต่อวันไม่มาก น่าจะดีนะครับ เพราะว่าต้องกลับไปดูแลเจ้าตัวเล็กได้ จะได้ไม่ต้องเสียเงินไปจ้างพวกพี่เลี้ยงอะไรแบบนี้อีก ไม่ทราบแถวบ้านมีพวกที่รับทำความสะอาดไหมละครับ เป็นแม่บ้านตามบ้านฝรั่งก็ได้นะครับ

2022.01.16 16:38

อทิติมา

เป็นไงบ้างน้า ตอนนี้ โอเคขึ้นไหม พูดยากจังว่าอาชีพแบบไหนดี คิดว่าน่าจะหาเงินทุนมาสัก้อนดีกว่าครับ ขายของแบบที่น้าขายอยู่ตอนนี้น่าจะดีแล้ว อาศัยขายหน้าบ้าน น่าจะโอเคไหมครับ เพราะจะได้ไม่ต้องไปเสียค่าเช่าที่อีกนะ หรืออยากขายพวกน้ำดืมดูไหม ช่วงนี้ใหล้หน้าร้อนแล้วคิดว่าน่าจะขายได้นะครับ ส่วนเรื่องสูตรชงหาตามเวบต่างๆได้นะครับ

2022.03.24 6:26

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

ทำไมเงินที่ส่งมาในบริการ western union ถึงล่าช้าครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี