Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เจ้าอาวาสวัดแถวบ้านอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารกรุงศรีได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

คือเจ้าอาวาสวัดนึงแถวๆบ้านผม อยากจะไปเปิดบัญชีธนาคารครับ ผมก็เลยแนะนำของธนาคารกรุงศรีไปแต่จะเอาว่าก็ไปเปิดบัญชีธนาคารเองไม่เป็น ผมก็เลยแนะนำว่าเดี๋ยวผมจะพาไปเปิดให้ว่าจะพาไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีนี่แหละครับ แต่ว่าจะเปิดไปในนามของวัด ก็เลยอยากรู้คำว่าถ้าเป็นแบบนี้ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงศรีจะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thirza

ถ้าเป็นเจ้าอาวาสเดี๋ยวจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีในนามของวัดก็จะเป็นกรณีเปิดบัญชีในฐานะนิติบุคคลที่ไม่แสวงหาผลกำไรนะครับ อัตราดอกเบี้ยที่ได้ก็จะได้เท่ากับบุคคลธรรมดา คือจะได้ดอกเบี้ย 0.30 เปอร์เซ็นต์ต่อปีครับ ไม่ว่าเราจะมีเงินฝากเท่าไหร่ตั้งแต่บาทแรก ไปจนถึงหลักล้าน หลักพันล้าน อัตราดอกเบี้ยที่ได้ก็จะเป็น 0.30 เปอร์เซ็นต์ต่อปีนะครับ

2020.08.13 9:40

Sumatra1984

ไม่น่าเชื่อเลยนะว่าพระสามารถที่จะเปิดบัญชีได้ด้วย ตกใจอ่ะ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย เพราะปกติพระจะจับเงินไม่ได้ไม่ใช่หรอ แต่ก็อยากรู้เหมือนกันนะว่าถ้าพระเปิดบัญชีได้ เขาต้องใช้เอกสารอะไรเพื่อเปิดบัญชีบ้างหรอ เพราะว่าพระบางคนก็ไม่ได้เป็นคนไทย แล้วพระต้องเสียภาษีเงินฝากด้วยไหมคะ? ถามไว้เผื่อคนรู้จักเวลาเค้าบวชจะได้บอกเค้าได้

2020.11.17 12:51

Room99

ก็เขาบอกว่าเป็นเจ้าอาวาสนะแกคงไม่ได้เปิดบัญชีให้ตัวเองหรอกมั้ง อาจจะเปิดบัญชีรับเงินบริจาคของวัดก็ได้ เราก็มีสิทธิ์ทำธุรกรรมทางการเงินนะครับ ไม่อยากจะรับเงินบริจาคได้ยังไงพรุ่งนี้มีบริจาคเอาใส่ตู้แล้วก็ไม่ปลอดภัยค่ะโดนเยอะนะแต่ในวัดก็ยังเข้าไปขโมยเอาเงินบริจาคเข้าบัญชีของวัดก็เป็นความคิดที่ดีนะ จะได้ไม่เสียหาย ไม่โดนขโมยง่ายๆ

2020.12.23 16:50

พูลศักดิ์

พระเขาก็ต้องมีเงินเก็บครับ ไม่อย่างนั้นเขาจะกินิชอะไรละครับ ทุกวันนี้คนไปตักบาตรก็น้อยลงครับ ผิดตรงไหนครับที่พระอยากจะมีเก็บกับเขาบ้างครับ เคยได้ยินข่าวไหมครับ พระ บางองค์ที่ ศึกออกมา มีทั้งเงินมีทั้งรถยนต์ มีทั้งที่ดิน เดียวนี้ เป็นแบบนั้นเยอะครับ แถมไม่สามารถตรวจสอบที่มาของเงินได้ด้วยครับ เอาผิดก็ไม่ได้ด้วย เพราะเต็มใจให้

2021.02.16 10:43

Borripat

เปิดบัญชีไนนามอะไร ดอกเบี้ยที่ได้จะแตกต่างกันด้วยครับ เปิดในนามบุคคลธรรมดาอย่างที่เราไปเปิดบัญชีใช้เองอะครับ จะไก้ดอกเบี้ยอัตรานึง เปิดในนามนิติบุคคลก็จะได้ดอกเบี้ยในอีกอัตรานึง ซึ่งนิติบุคลลก็จะแยกออกไปอีก อย่างที่เจ้าอาวาสจะไปเปิดบัญชีธนาคารในนามนิติบุคคลก็จะเป็นนิติบุคคลที่ไม่แสวงหาผลกำไร ดอกเบี้ยที่ได้ก็อีกอัตรานึงครับ

2021.09.24 15:29

วโรดม

ปกติแล้วนักบวชหรือว่าพระ เขาไม่จับเงินสดกันครับ มันจะเป็นอาบัติ ถ้าใครมายื่นให้ก็จะดูไม่งามครับ ดังนั้นเลยต้องเปิดบัญชีแบบนี้แหละครับ ถ้าคนไหนอยากทำบุญก็เพียงแค่ให้หมายเลขบัญชีของเขาไปทำแค่นี้ก็ไม่มีอาบัติแล้วละครับ ไม่ได้จับเงินสดไม่ได้รับซองต่อหน้าใครก็ว่าอะไรไม่ได้ครับ ศึกออกมารับรองมีเงินเยอะแน่ๆ

2022.01.13 15:1

ต้นตระกรานต์

อยากทราบนิดหนึ่ง บอกว่าเจ้าอาวาสแถวบ้านอยากไปเปิดบัญชี แล้วพี่ไปทราบได้ยังไงครับว่าเขาอยากไปเปิดบัญชี แบบนี้แสดงว่าพี่ต้องสนิทกับเจ้าอาวาส รูปนี้แน่นอนใช่ไหมครับ หรือว่าเป็นลูกศิษย์ ของท่านหรือเปล่า ว่าแต่ การที่เจ้าอาวาสมีบัญชีแบบนี้ไม่ทราบว่าอาบัติหรือเปล่าเพราะว่ามีเงินิยู่ในการครอบครองแสดงว่ายังมีความโลภอยู้ไหม ใครทราบช่วยบอกทีนะ

2022.02.26 3:50

Takoon12

เห็นบางคอมเมนต์ตกใจที่พระไปเปิดบัญชีธนาคาร วัดก็มีคนมาบริจาคเงินมากมาย มีค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายประจำอีกด้วย อย่างเช่น ค่าสาธารณูปโภคที่ต้องจ่ายทุกเดือนๆ การหักบัญชีธนาคารก็เป็นอีกช่องทางในการชำระเงินที่สะดวกดีนะครับ ก็คงมีเงื่อนไขในการเปิดบัญชีน่ะแหละ ถ้าไม่ให้พระที่อยู่วัดนั้นไปเปิดบัญชี จะให้ใครไปเปิดแทนล่ะครับ

2022.04.12 14:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มีการจ่ายดอกเบี้ยให้กับเราอย่างไรบ้างคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

มีคำแนะนำอย่างไรบ้างเกี่ยวกับการฝากเงินบัญชีออมทรัพย์มีคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน)

ต้องเปิดบัญชีกรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป ดีไหมคะ ? พอดีมาสมัครงานแล้วเค้าให้เปิดของกรุงศรี

ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีเท่าไหร่คะ

บัตรเดบิต

เมื่อไม่มีบัตรเดบิตจะถอนเงินได้อย่างไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ธนาคารดิจิทัล

บัญชีที่เปิดทางแอพพลิเคชั่นใช้ร่วมกับผู้อื่นได้ไหมคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

Internet Banking กับ Mobil Banking เหมือนกันไหม?

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ความป่วยไข้

บัญชีออมทรัพย์ UOB secure จ่ายค่ารักษาพยาบาลไหม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

อยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไร? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อใช้ประกันนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงทรัพย์สินต่างๆที่เสียหายจากการเดินทาง โดยเมื่อเจอกับอุบัติเหตุทางบริษัทให้ค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี และได้รับค่ารักษาพยาบาลวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท เมื่อผู้เอาประกันมีอายุ 75 ปีขึ้นไป

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์ ประกันภัยอันนี้จะคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงปัญหาต่างๆจากการเดินทาง ยกเว้นแค่เรื่องของความล่าช้าของประเป๋าเดินทางตรงนี้ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองให้ และหากเกิดอุบัติเหตุผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,000,000 บาท แลพหากอายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย เป็นประกันภัยที่ให้ความคุ้มครองตั้งแต่ นักท่องเที่ยว มัคคุเทศก์และผู้นำเที่ยวในระหว่างการเดินทางท่องเที่ยว โดยที่บริษัทนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องขออุบัติเหตุ การสูญเสียอวัยวะ และค่ารักษาพยาบาลท่เกิดจากอุบัติเหตุ

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),ประกันภัยรถยนต์,ประกันมอเตอร์ไซค์,All (ประกัน)

อุ่นใจทุกครั้งเมื่อเปิดบัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี