Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ไหม?

จะไปกู้เงินกับธนาคารออมสินนี่แหละค่ะ แต่มีคนบอกว่าสามารถใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่เรามี บางบัญชีก็สามารถเอาไปค้ำประกันเงินกู้ได้ แต่ว่าถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่เปิดกับธนาคารออมสิน มีแต่บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกนะค่ะ ก็เลยอยากจะรู้ว่า ถ้าเราจะใช้บัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ที่เปิดไว้กับธนาคารออมสิน จะเอาสมุดเงินฝากไปค้ำประกันเงินกู้ที่จะกู้จากธนาคารออมสินได้ไหมคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Willie

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์บางประเภท ก็สามารถนำสมุดบัญชีเงินฝากไปค้ำประกันเงินกู้กับธนาคารที่เราไปเปิดบัญชีด้วยได้จริงค่ะ และถ้าจะกู้เงินกับธนาคารออมสิน เราก็สามารถนำบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสิน เอาสมุดบัญชีเงินฝากของบัญชีตัวนี้ ไปค้ำประกันเงินกู้ ที่เราจะกู้กับธนาคารออมสินได้นะคะ พี่ก็เป็นหนึ่งในผลประโยชน์ที่เราจะได้รับจากการเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินค่ะ

2020.08.12 21:20

rawee 6677

โอ้โห...ดีจังเลยสามารถทำได้ด้วยหรอ!! อย่างนี้เดี๋ยวไปเปิดบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกบ้างดีกว่า ตอนนี้อยากจะกู้เงินมาสร้างบ้านเหมือนกัน แต่ก็ต้องเป็นธนาคารเดียวกันด้วยใช่ไหมคะ แล้วถ้าเราใช้บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินเพื่อใช้ขอกู้กับอีกธนาคารนึงได้ไหมคะ?? แล้วอยากรู้ว่าบัญชีนี้ต้องฝากทุกเดือนไหมคะ?

2020.11.24 4:8

Vee..Vee..

ยิ่งเป็นบัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ก็ยิ่งมีความน่าเชื่อถือเอาไปเป็นบัญชีสำหรับค้ำประกันเงินกู้ได้สบายๆเลยค่ะเพราะส่วนมากบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกว่าจะมีเงินคงเหลืออยู่ในบัญชีมากกว่าบัญชีออมทรัพย์ธรรมดาทั่วไปอีกนะเพราะว่ามันเป็นบัญชีที่เน้นสำหรับการออมเงินก็เลยน่าจะใช้ได้ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรใครอยากกู้เงินก็ใช้บัญชีนี้ไปทำได้

2020.12.29 14:28

ทูลธรรม

ตกลงแล้วยังไงครับ มีบัญชีของธนาคารไหนแน่ครับ ของไทยพานิชย์ หรือว่าของธนาคารออมสินครับ แต่ไม่ว่าจะเป็นบัญชีเงินฝากของที่ไหนสามารถเอาไปค้ำประกันเป็นหลักฐานได้หมดครับ แต่ตอนนี้ออมสินเขามีสินเชื่อฉุกเฉินด้วยนิครับ ได้ยินมาว่า ไม่ต้องมีการค้ำประกันนะครับ ได้รองไปดูสินเชื่อตัวนี้มายังครับ ดอกเบี้ยเห็นว่าไม่แพงด้วยนะครับ

2021.02.20 5:37

Meemee

บัญชีธนาคารสามารถเอาไปค้ำประกันเงินกู้ได้ด้วยเหรอคะ สามารถขอกู้ได้ทุกธนาคารหรือเปล่า แต่ถ้าจะขอกู้เงินทางธนาคารเขาจะดูเงินในบัญชีของผู้ขอกู้เป็นหลักหรือว่าดูเรื่องรายได้ประจำในแต่ละเดือนของผู้กู้ด้วยอะคะ ขอโทษนะถามเยอะมากเลย เห็นมีคนเข้ามาคอมเม้นทืที่กระทู้นี้หลายคน เผื่อจะมีคนตอบคำถามของเราได้ ขอบคุณค่ะ

2021.07.24 8:41

ประสาส์น

เดี่ยวนี้ถ้าเป็นพวกสินเชื่อ หรือว่าที่คุณเรียกว่าเงินกู้ ส่วนใหญ่ เขาไม่ต้องมีอะไรมาค้ำประกันแล้วนะครับ เพียงแค่มีหลักฐานของเงินเดือนที่เราได้ ก็พอแล้วครับ เมื่อก่อนเลวาที่จะขอสินเชื่อช่างลำบากครับ ต้องมีคนมาค้ำประกันให้เรา บางทีก็อดเพราะไม่มีใครกล้ามาค้ำประกันให้เรา แต่ตอนนี้สบายแล้ว เอกสารการขอก็ไม่มาก แถมไม่ต้องค้ำประกันด้วยหลักทรัพย์ของเราด้วย

2021.08.10 7:47

Matin

@Meemee ได้สิ หรือหลักธรรมเพื่อการที่สำคัญเลยในการขอสินเชื่อ แล้วไม่ว่าคุณจะมีของธนาคารอะไรก็สามารถใช้ได้ ถ้าอยากจะเอาบัญชีของไทยพาณิชย์ ไปเป็นหลักค้ำประกันสำหรับขอสินเชื่อจากธนาคารออมสินก็ทำได้เลยครับ เป็นเรื่องปกติอยู่แล้วทำได้ ตอนที่ผมขอสินเชื่อรถยนต์จากธนาคารกรุงศรี ผมก็ใช้บัญชีของธนาคารไทยพาณิชย์นะ

2021.09.18 13:45

Taweewat

เอาสมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ แล้วของธนาคารอื่นเขามีแบบนี้มั้ยครับ การค้ำประกันแบบนี้ทางธนาคารจะให้เฉพาะคนที่มีเงินอยู่ในบัญชีเป็นหลักแสนมั้ย หรือว่าหลักหมื่นก็ปล่อยกู้ได้ พอดีเพื่อนผมกำลังหากู้เงินอยู่น่ะครับ ผมเองไม่เคยกู้เงินที่ไหนเลยไม่มีข้อมูลเรื่องนี้ ขอบอกด้วยครับ

2021.09.20 14:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีระยะเวลารับฝากหรือเปล่า?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินคำนวณดอกเบี้ยให้เรายังไง

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ไหม?

All (ธนาคาร)

อยากเปิดบัญชีที่ใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ

คุณสมบัติของคนที่มีอาชีพค้าขายหรือทำธุรกิจส่วนตัวที่จะสมัครบัตรเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ มีอะไรบ้าง?

บัตรกดเงินสดเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ / กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช หลายขั้นตอนกว่าจะได้

ของผมสมัครไปแล้วทางเจ้าหน้าที่ติดต่อมาให้ แมสเซ็นเจอร์ วันที่ จันทร์ที่ผ่านมา ผ่านไปวันนี้หจะครบสัปดาห์แล้วครับ sale โทรมาถามข้อมูลเบื่องต้น แล้วบอกจะส่งให้หัวหน้าแล้ววันที่ มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามเรื่องดอกเบี้ยแล้วระยะเวลาการส่ง แล้วบอกจะส่งเรื่องเข้าระบบให้ครับ รอประมาณ 7 วัน ทำไมตรวจสอบนานมากครับ นี่ผมชักลังเลแล้วครับว่าจะได้ไหมครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี