Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ช่วยอธิบายความแตกต่างระหว่างforexกับหุ้นทีครับ พอดีอยากจะเล่นทั้งสองอย่างเลยอยากรู้ข้อมูลหน่อยครับ

ผมเป็นนักลงทุนหน้าใหม่ที่อยากจะเล่นทั้งหุ้นและ forex แค่เคยได้ยินมาว่า forex เป็นเหมือนกับการเก็งกำไรจากค่าเงินทั่วโลก แต่ไม่ค่อยเข้าใจรายะเอียดเท่าไหร่ แต่ผมสนใจอะไรก็ได้ที่ทำให้ผมรวยเร็ว ผมคิดว่าการเล่นอะไรแบบนี้ก็อาจจะมีความเสี่ยงแต่ผมไม่ค่อยซีเรียส เพราะการลงทุนมันก็ต้องมีความเสี่ยงอยู่แล้ว ยังงัยช่วยตอบทีนะครับว่าหุ้นกับ forexมีความแตกต่างกันยังงัยบ้าง? แล้วมีโบรคเกอร์ไหนแนะนำบ้างไหม

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปิติ

ผมแนะนำ exness ครับ เพราะผมใช้อยู่ ถ้าให้พูดถึงความแตกต่างระหว่างหุ้นและforexแบบง่ายๆนะครับ "หุ้น" ก็คือความเป็นเจ้าของธุรกิจที่ถูกแบ่งขายออกมา การลงทุนในหุ้นจึงเหมือนกับการลงทุนในกิจการ เหมาะกับนักลงทุนที่อยากได้เงินปันผลต่อเนื่องในระยะยาว แต่สำหรับ "forex" คือ การเก็งกำไรจากการขายสกุลเงิน ด้วยการซื้อมาในราคาที่ถูกแต่ขายในราคาที่แพง กำไรคืออยู่ตรงนี้ครับ

2020.08.23 12:45

นิกร

เทรดเดอร์หน้าใหม่ที่จะเทรด Forex จะต้องเลือกโบรกเกอร์เพื่อจะทำการสั่งซื้อหรือขาย เทรดเดอร์ไม่สามารถสั่งซื้อหรือขายได้โดยตรง ดังนั้นสำหรับเทรดเดอร์ที่ยังไม่เคยเทรดทุกโบรคเกอร์จะมีบัญชีทดลองที่เรียกว่า เดโม ให้กับเทรดเดอร์ เพื่อเป็นการฝึกฝนทักษะและความชำนาญให้เพิ่มขึ้น ทำให้เทรดเดอร์มีความพร้อมต่อการเทรดในบัญชีจริงๆ

2020.11.17 11:46

support😃😃

เจ้าของกระทู้นี่ แน่นอนจริงๆเลยครับ รู้ว่าเสี่ยงแต่คงต้องขอลอง..คุ้นๆมั้ย ผมอยากรู้ว่าคุณเลือกที่จะลงทุนกับอะไร หุ้น หรือว่า การเทรดครับ ที่ผมอยากรู้เพราะว่าจะได้เป็นแนวทางให้คนที่อยากลองมาทำอะไรใหม่ๆพวกนี้บ้าง ผมเองก็อยากลองทำดูบ้าง มีหลายคนที่คิดเหมือนคุณ...เรื่องของผลกำไรที่ได้มาจากการลงทุนเหล่านี้น่ะครับ

2020.12.27 14:18

ทิกเกอร์😼😻

เจ้าของกระทู้มีความมุ่งมั่นมากเลยนะครับ ที่อยากทำอะไรก็ได้ที่มันได้เงินเยอะๆ เรื่องเล่นหุ้นหรือเทรดฟอเร็กซ์ที่มือใหม่เขากังวลใจกันว่าจะเล่นได้หรือเปล่า จะขาดทุนหรือไม่ คุณก็ยังไม่หวั่น ถ้าตั้งใจขนาดนี้ก็ให้ได้กำไรดีๆสมใจคุณนะครับ แต่ยังไงผมว่าคุณควรระมัดระวังเรื่องการลงทุนไว้หน่อยก็ดี อย่าประมาทเกินไปครับ

2021.02.23 6:58

ณภพ

แน่ใจนะครับ ว่าอยากจะเสี่ยงกับการลงทุนแบบนี้นะครับ คิดว่าการลงทุน แบบนี้ค่อนข้างที่จะสูงนะครับ อย่างน้อยๆผมคิดว่าลงทุน พร์อตละ ประมาณ 20,000 US ได้นะครับ ซึ่งถ้าเราตีเป็นเงินไทยก็ หลายบาทแล้วนะครับ คิดว่าถ้ารับไหวกับการลงทุนแบบนี้ก็เอาเลยครับ แต่ถ้าเป็นผม ผมจะศึกษาให้เข้าใจก่อนจะดีกว่าครับ กลัวว่าเงินจะไม่เหลือเอา

2021.12.18 6:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

การลงทุน Forex,All (การลงทุน)

บัญชีจริงกับบัญชี demo แตกต่างกันยังไง

Exness / เอกซ์เนสส์

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

ช่วยสอนวิธีเลือกโบรคเกอร์ไม่ให้โดนโกงกันหน่อยค่ะ พอดีเห็นบางคนเล่น forex แล้วโดน เลยกลัวค่ะ

การลงทุนหุ้น,การลงทุน Forex

อยากรู้ว่าทำไมคนถึงไม่คิดจะเล่นหุ้นหรือforexกันเลย มันมีความเสี่ยงมากใช่ไหม?

โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี

มีใครทราบเกี่ยวกับโบรกเกอร์ Exness บ้างไหมครับว่ามีข้อดีข้อเสียแตกต่างจากโบรกเกอร์อื่นๆอย่างไร?

โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (คริปโตเคอร์เรนซี)

โบรคเกอร์ exnessแตกต่างกับ โบรคเกอร์ FBS ยังงัยครับ? พอดีผมใช้ของ FBSอยู่

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต)

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี