Forum
แก้ไขล่าสุด: 

true wallet แตกต่างจาก BluePay ยังงัย และมีข้อดี ข้อเสียต่างกันอย่างไร

พอดีใช้ true wallet อยู่ ใช้จ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพท์ และใช้เป็นส่วนลดร้านกาแฟที่ร่วมรายการ และซื้อสติ๊กเกอร์ LINE ซื้อของเซเว่น wecard แต่อยากจะสมัคร wallet อื่นๆเพิมเติม เพื่ออยากจะสะสมแต้มและส่วนลด อยากทราบว่า Bluepay ดีไหมครับ วิธีเติมเงินยุ่งยากไหม แล้วใช้ได้ทั่วโลกไหมอัตราแลกเปลี่ยนคิดยังงัย

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Plum

ผมดาวโหลดทุกแอปครับ ไม่ว่าจะ Airpay Bluepay TrueWallet หรือ LinePay แต่ละตัวมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป แต่จะอธิบายตัว Bluepay นะครับว่า BluePay เป็นแอพพลิชั่นสำหรับชำระสินค้าหรือค่าบริการออนไลน์โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม และนอกจากนี้ยังเป็นแอพพลิเคชั่นที่ทำงานร่วมกับตู้จำหน่ายสินค้า BlueMart ที่จำสะดวกสบายไม่ต้องพกเงินสด โดยสามารถทำธุรกรรมต่างผ่านแอพพลิเคชั่นได้เลยครับ

2020.07.13 14:43

สงกรานต์

ผมคิดว่าBluepayมีให้ใช้แค่ในตัวเมืองหรือกรุงเทพฯมากกว่าครับ ตรงกันข้ามกับ truemoney สามารถใช้ได้ทั่วประเทศ รองรับการใช้จ่ายหรือการเติมเงินหรือการเติมเกมได้ด้วย คนข้างจะ standard และเป็นที่รู้จัก และที่สำคัญก็คือทำการผูกบัญชีกับแอฟเซเว่นอีเลฟเว่น ทำให้สามารถซื้อของและได้รับโปรโมชั่นพิเศษจากเซเว่นด้วยชอบตรงนี้ล่ะครับ

2020.11.20 15:12

Asanee ヾ(⌐■_■)ノ♪

ถึงว่า ผมไม่คุ้นกับ Bluepay เท่าไหร่ คงเป็นมีให้ใช้แค่ในตัวเมืองหรือกรุงเทพฯ หรือว่าผมตามข่าวไม่ทัน555 ปกติไม่ค่อยได้พวก wallet เท่าไหร่ เขาเรียกว่าอะไรนะ กระเป๋าเงินออนไลน์ ใช่ปะ ส่วนใหญ่จะโอนเงินหรือว่าสแกนจ่ายมากกว่า ถ้าต้องมีแอปหรือมี wallet พวกนี้เยอะๆในโทรศัพท์ ผมงงแย่เลย เท่าที่มีอยุ่ยังใช้งานไม่ครบเลยครับ

2020.12.29 6:23

😉ขนมผิง😙

เราเคยได้ยินบ่อยนะสำหรับชื่อของ true wallet เนี่ย มีคนใช้เยอะ แต่ไม่ค่อยได้ยิน BluePay ดีเหมือนกันได้มารู้ความแตกต่างของสองอย่างนี้ เอาจริงๆเราไม่ได้ดาวน์โหลด true wallet มาใช้นะ เราไม่ค่อยได้ไปไหน ไม่ได้ใช้อะไรมาก ถ้าจะใช้บ่อยจริงๆน่าจะเป็นที่ร้านสะดวกซื้อชื่อดังที่มีสาขาทั่วประเทศ ซึ่งคุณก็รู้ว่าที่ไหน😁

2021.02.25 5:21

ชนาธิป

ใช่ๆ ผมก็ใช้งาน ของทรูนะครับ ของบลูเพย์ ไม่เคยใช่เหมือนกัน แต่ถาถามเรื่องของทรูผมพอบอกได้ครับ คือชอบการใช้งานของเขานะครับ ที่สามารถ จ่ายได้หลายที่ครับ อย่างล่าสุด ที่จ่ายมาคือ ของโลตัสเลยครับ ซึ่งเมื่อก่อนไม่ได้รับเงินจากทรูเลย แล้วที่ชอบอีกอย่างคือ ถ้าจ่ายของ ใน 7/11 แล้วผูก2แอพฯ นี้เข้าด้วยกัน มีแต้มแล้วก็ส่วนลดเยอะนะครับ

2021.08.30 14:24

วิศิษฐ

ถ้าให้เทียบเหรอครับ ถ้าดุจากการใช้งานแล้วผมคิดว่าเป็นของ true wallet มากว่าครับที่ได้รับการนิยมในการใช้งาน สาเหตุที่คนนิยมการใช้งานของ true wallet น่าจะเป็นเพราะ ไม่ว่าจะเป็น ซิมของค่ายไหน ก็สามารถที่จะสามารถสมัครใช้ของเขาได้เลย ซึ่งอันนี้แหละครับที่คิดว่าน่าจะเป็นจ้อได้เปรียบ ของการใช้งานแหละครับ

2021.09.29 6:2

อรรถกร

ล่าสุดเมื่อเดือนตุลาคม ที่ผ่านมา " BLUEpay ได้ประกาศว่า ขอยุติการให้บริการการชำระค่าบริการออนไลน์ทั้งหมด ได้แก่ ค่าสาธารณูปโภค บัตรเครดิต/สินเชื่อ ลีสซิ่ง ค่าโทรศัพท์และอินเทอร์เน็ต ตั้งแต่วันที่ 30 ต.ค. 2564 เป็นต้นไป " แล้วก็ยกกิจการนี้ให้เจ้าอื่นเข้าไปบริหารแล้ว นั้นแสดงว่า ถ้าคุณใช้งาน true wallet อยู่ ก็ดีใจได้เลย

2021.12.21 3:30

นครินทร์

เอาความแตกต่างล่าสุดเลยไหมละครับ ถ้าเป็นของ true wallet ตอนนี้เขาสามารถใช้แอพฯของเขาได้หลายที่มากขึ้น ล่าสุดสามารถใช้งานที่โลตัสได้แล้ว คนนิยมใช้มากขึ้น แต่ถ้าเป็นของ BLUEpay ก็อย่างที่เพื่อนบอกเลยตอนนี้ไม่มีที่ไหนชงานได้แล้ว แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อนอาจจะชนะของทรูนะ ตอนนี้กำลังมีปัญหาเรื่องการคืนเงินอยู่เลย

2022.01.30 8:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (อี วอลเล็ต)

ทำการถอนเงินได้ไหมครับ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

นอกจากหน้าตู้แล้วจะเติมเงินเข้าแอป Bluepay wallet ได้ยังไง?

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

วิธีซี้อตั๋วหนังในแอป bluepay

จะใช้ Bluepay card ได้ยังไงในเมื่อไม่มีบัตรคะ?

Bluepay รับเงินคืนได้ไหม

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

แอป Dolfin wallet ใช้ดียังไง? ชอบอะไรในตัวแอปกันคะ?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ค่าใช้จ่ายในมหาลัยรวมทั้งหมด 4ปี ประมาณเท่าไหร่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

mPay ลองใช้กันดู

เพ่อนๆที่กำลังมองหาแอฟเงินสดแล้วอยากทดลองใช้งานดู ขอแนะนำของmPayครับ ลองโหลดแอพมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ได้มีค่าธรรมเนียมการสมัคร เครือข่ายไหนก็ใช้ได้ มีแสดงโปรโมชั่นอยู่ในแอพ ส่วนมากสำหรับลูกค้า AIS ซึ่งถ้าใช้งานอยู่แล้วก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป จ่ายบิลค่าโทรศัพท์ ได้ง่ายๆครับ แถมบางเดือนmPayก็ยังมีส่วนละแล้วก็ยังมีเงินคืนให้ด้วยครับ

mPay

mPay สะดวก

เท่าที่เราได้ใช้mPay บกเลย หลักๆ เลยคือสะดวกครับ ถ้าคุณเคยรอคิวจ่ายค่าบัตรช่วงต้นเดือนยิ่งมีหลายธนาคารคุณจะรู้เลยว่านรกมาก เสียเวลามาก แต่พอเรามาใช้mPay สามารถจ่ายเลยได้ที่บ้านไม่ต้องออกมารอคิวจ่ายเงินให้เหมื่อยขอครับ บางทีออกนอกบ้านเสียเงินมากกว่าจ่ายบิลอยู่ที่บ้านอีก เพราะเห็นอะไรก็อยากกินไปหมด แถมmPay ใช้งานสบายๆง่ายๆ

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี