Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าอยากยกเลิกบัตรทำอย่างไร

ก็คือวันนั้นฉันเดินทางไปทำธุระที่ธนาคารแล้วเผลอทำบัตรสินเชื่อหาย พอเดินหากี่ครั้งก็ไม่เจอสักครั้งนึงเลย ฉันรู้สึกเครียดมากเพราะไม่เคยมีปัญหาแบบนี้มาก่อน และไม่รู้จะทำอย่างไรก็เลยอยากจะยกเลิกตัดก็ขอช่วยแนะนำวิธีขั้นตอนในการทำให้หน่อยได้ไหมเพราะฉันเองก็กังวลว่าจะมีใครเอาบัตรฉันไปใช้หรือเปล่าหรือยังไงเดี๋ยวฉันต้องทำใหม่ไหม

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Biah

ในกรณีที่คนทำบัตรสูญหายต้องการยกเลิกบัตรนะรู้สึกว่าอย่างแรกคือคุณต้องไปแจ้งความร้องเรื่องที่สถานีตำรวจไว้ก่อนเพื่อความปลอดภัยในกรณีที่คนละ 20 บาทของคุณไปแล้วหลังจากนั้นคุณก็ทำเอกสารนั้นแล้วก็ไปอายัดบัตรได้ที่ บริษัทที่คุณทำเพื่อให้เขาได้ทำตามขั้นตอนการต่อไปคุณไม่ต้องเครียดมากนะคะเพราะว่า เขามีทีมงานที่คอยช่วยเหลือคุณได้โดยคุณไม่ต้องกังวลอะไรเลย

2020.09.30 18:11

หน่อย

หลังจากแจ้งความแล้วก็เดินทางไปยัง big c เพื่อที่จะทำรายการออกบัตรใหม่หรืออยากจะยกเลิกก็สามารถทำรายการได้เลยค่ะ ยิ่งเดินทางไปเร็วก็ยิ่งจะดีนะคะเพื่อที่จะเป็นการป้องกันคนอื่นเอาบัตรของเราไปใช้ แต่ปกติแล้วบัตรนี้ใช้ที่ห้างบิ๊กซีก็ชื่อไม่ตรงก็ใช้ไม่ได้ค่ะ ค่อนข้างจะมีความปลอดภัยอยู่เหมือนกันไม่ใช่ว่าใครก็จะเอาเงินออกมาหรือเอาเงินไปใช้ได้ทุกคน

2020.11.19 16:40

วลัยลักษณ์

บัตรหายหาไม่เจอ ถึงกับจะยกเลิกใช้บัตรกดเงินสดเลยเหรอคะ เราว่าแค่โทรไปอายัดอย่างเดียวน่าจะดีกว่านะค ถ้าหาไม่เจอจริงๆก็ค่อยไปทำบัตรใหม่คะ อย่าไปยกเลิกเลยคะ ช่วงนี้บัตรกดเงินสดหรือว่าสินเชื่อต่างๆตอนนี้ทำอยากกว่าเมื่อก่อนเยอะเลยนะคะ เราว่า ไม่คุ้มคะ ถ้ายกเลิกไปแล้ว แล้วไปสมัครใหม่ถ้ามันไม่ผ่านนี้งานเข้าเลยนะคะ

2020.12.14 11:49

ดุจดาว

@ k.วลัยลักษณ์ จริงหรอคะสินเชื่อนี้สมัครยากหรอคะ ?? พอดีกำลังคิดอยู่ว่าอยากจะสมัครค่ะเลยไม่รู้ว่ามันจะสมัครยังไง ต้องไปติดต่อที่ไหนคะของบิ๊กซี ??? อยากทราบว่าต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างหรอคะ??? แล้วต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะสมัครบัตรนี้ได้ ??? รบกวนช่วยตอบทีนะคะหรือใครก็ได้ที่เคยสมัครบัตรนี้ช่วยบอกข้อมูลหน่อยนะคะ

2021.02.23 6:18

Wanna

@วลัยลักษณ์ ใช่ค่ะเห็นด้วยเลย คงไม่ต้องถึงกับยกเลิกขนาดนั้นหรอก ไม่ว่าจะแบบไหน ไม่ใช่แค่บัตรสินเชื่อนะบัตร ATM บัตรเครดิต อันดับแรกถ้าหายหรือว่าหาไม่เจอจริงๆ ก็คือต้องโทรไปอายัดก่อน แค่นั้นก็เพียงพอแล้วโทรหาเจอก็ค่อยโทรไปยกเลิกการอายัดบัตร แต่ถ้าหาไม่เจอก็ต้องไปติดต่อที่สถาบันการเงินเพื่อทำบัตรใหม่ แบบนั้นเขาไม่เรียกว่ายกเลิกบัตรนะคะ

2021.05.14 10:42

น้องจ๋อมจ้ะ

มีใครใช้บัตรสินเชื่อบิ๊กซี เอ็กซ์คลูซีฟอยู่บ้างคะ ที่เลือกใช้บัตรสินเชื่อนี้กันเพราะว่าไปที่บิ๊กซีบ่อยเหรอ คือ เราเคยเห็นบัตรสินเชื่อหรือบัตรกดเงินสดต่างๆซึ่งมีเยอะนะ เลยอยากรู้ว่าคนที่เลือกสมัครบัตรสินเชื่อบิ๊กซี เอ็กซ์คลูซีฟเป็นเพราะอะไร บัตรนี้มีความพิเศษที่แตกต่างจากบัตรอื่นที่เป็นประเภทเดียวกันยังไง?

2021.05.19 14:26

Goblin

@วลัยลักษณ์ เห็นด้วยนะครับ ไม่ต้องถึงกับยกเลิกบัตรก็ได้นะครับ เหมือนที่คุณบอกนั่นแหละถ้าโทรไปอายัดกับทางธนาคารก็พอ แสดงว่าจขกทอาจจะตกใจจนทำอะไรไม่ถูกนะครับถึงกับจะอยากยกเลิกบัตรไปเลย เป็นไงถ้าดูแล้วรีบๆโทรไปอายัดนะครับก็อันตรายอยู่เหมือนกันถ้าบัตรตกไปอยู่ในมือของผู้ไม่หวังดี เป็นเรื่องปกติครับบัตรหายอะไรพวกเนี้ยหลายคนก็เป็นบ่อย

2021.07.16 7:40

Toooo

555555 ขำ อายัดก็พอมั้ง!!! @จขกท. ถ้าในกรณีจะยกเลิกบัตรไม่ว่าจะเป็นบัตรอะไร ผมว่าน่าจะมาด้วยเหตุผลอื่นนะ แต่ถ้าหายเนี่ย กลัวคนอื่นเก็บบัตรได้แล้วเอาไปใช้ ก็แค่อายัดครับ แค่นั้นก็คือจบ สบายใจหายห่วงได้แล้วเพราะว่าต่อให้ใครเก็บบัตรใบนั้นไปก็ไม่สามารถใช้ได้เพราะว่าเราอายัดไว้แล้ว หวังว่าจขกทจะอายัดแล้วนะครับ

2021.09.14 6:58

ศรัญญา

ถ้าอยากยกเลิกเพราะว่าทำหาย ไม่น่าจะเป็นทางออกนะคะ แต่ถ้าอยากยกเลิกเพราะไม่อยากใช้งานต่อแล้ว อันนี้ฟังดูแล้วมีเหตุผลมากกว่านะคะ แต่ก่อนที่จะยกเลิกบัตรพวกนี้ต้องชำระหนี้ให้ครบก่อนคะ เราถึงสามารถยกเลิกการใช้งานได้ แต่ช่วงโควิดแบบนี้ ความเห็นส่วนตัวของเรา น่าจะมีติดตัวเอาไว้ก่อน กันเหนียวดีกว่า จะได้ไม่เครียดกัน

2021.09.29 16:1

นันทมน น.

ปกติ ถ้าเราทำบัตรสินเชื่อหายจะขออายัดบัตรเหมือนกับบัตรเครดิตได้มั้ยคะ เจ้าของกระทู้คงกังวลมากจนอยากจะยกเลิกบัตรสินเชื่อ บิ๊กซี เอ็กซ์คลูซีฟของตัวเองเลย เราว่าแค่แจ้งกับทางบิ๊กซีก็พอมั้งคะ ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ไปยกเลิกบัตรนั้นหรือเปล่า ถ้ายกเลิกแล้วยังไงต่ออะ ไปสมัครบัตรใหม่เหรอคะ มีใครเคยทำบัตรสินเชื่อหายบ้าง

2021.10.03 13:55

GG por

ที่เจ้าของกระทู้บอกว่าไปทำธุระที่ธนาคารแล้วเผลอทำบัตรสินเชื่อหาย บัตรนั้นเป็นของธนาคารที่คุณไปทำธุระหรือเปล่า น่าจะลองถามเจ้าหน้าที่ธนาคารดูนะคะ เผื่อว่าจะมีใครเห็น เราว่าถ้าหล่นอยู่ที่ธนาคารต้องมีคนเห็นแหละ แต่ไม่เป็นไรเนอะ ตอนนี้คุณคงได้บัตรสินเชื่อคืนแล้ว หรือไม่ก็ยกเลิกบัตรนั้นอย่างที่คุณต้องการไปแล้ว

2021.10.17 15:34

-Krajang-

ที่เจ้าของกระทู้ทำบัตรสินเชื่อบิ๊กซี เอ็กซ์คลูซีพหายแล้วอยากยกเลิกบัตรไปเลย ทั้งที่แค่โทร.ไปขออายักก็พอ เป็นเพราะว่าคุณอยากสมัครสินเชื่อใหม่อยู่แล้วหรือเปล่าครับ เดี๋ยวนี้มีบัตรสินเชื่อ บัตรกดเงินสดเยอะซะด้วย อาจจะอยากเปลี่ยนบ้าง ว่าแต่คุณได้ยกเลิกบัตรใบนั้นแล้วจริงๆเหรอครับ หรือว่าแค่อายัดแล้วไปทำบัตรใหม่มาใช้ต่อ

2021.10.30 9:21

วสันต์ san

อยากรู้จังว่าตอนที่เจ้าของกระทู้รู้ตัวว่าทำบัตรสินเชื่อบิ๊กซีเอ็กซ์คลูซีฟหาย ได้โทร.แจ้งอายัดบัตรทันทีหรือเปล่า ต่อให้ตกใจแค่ไหน นั่นเป็นสิ่งแรกที่เจ้าของบัตรควรทำครับ จะได้ไม่มีใครสามารถใช้บัตรของคุณได้ ไม่ว่าจะเป็นบัตรกดเงินสด บัตรเอทีเอ็ม หรือว่าบัตรเครดิต อายัดแล้วค่อยว่ากันว่าจะทำยังไงต่อไป อาจหาเจอหรือทำใหม่ไปเลย

2021.12.14 12:23

..สุดารัตน์

แสดงว่าบัตรหายจนไม่รู้จะต้องทำยังไงแน่ๆเลยใช่ไหมถึงบอกว่าจะยกเลิกบัตรตัวนี้ หรือว่าคิดว่าไม่เอาแล้วเหรอคะ การยกเลิกสินเชื่อสามารถทำได้นะ แต่ก็จะต้องจ่ายยอดเงินที่เราค้างชำระให้หมดก่อนค่ะเราถึงจะยกเลิกบัตรได้ เมื่อยกเลิกไปแล้ว หากอยากได้ใหม่ เราไม่แน่ใจนะคะว่ามันจะได้มาง่ายๆอีกไหมเพราะว่าช่วงนี้เขาเช็กเยอะมากๆ

2022.01.18 15:28

พรหมมินทร์

บางคนบัตรหายก็กลัวจนทำอะไรไม่เป็น เหมือนแบบพี่คนนี้แหละครับ ไม่ต้องไปปิดอะไรหรอกแค่อายัดเท่านั้น ก็จบแล้ว เรื่องการที่โดนเอาไปใช้งานถ้าเขาไม่ทราบรหัสการใช้งานของเราก้เท่านั้นแหละ อ่อ เดียวนี้เขามีแบบให้ส่งข้อมูลเวลาที่มีการใช้งานบัตรเข้ามาที่มือถือของเราแล้วนะ ตั้งค่าเลยรับรองว่าบัตรแอบโดนใช้เราอายัดทันแน่นอน

2022.03.29 13:23

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร

AEON Classcic บัตรเครดิตที่ให้สิทธิพิเศษให้กับคุณในทุกๆที่ที่คุณใช้บริการ

บัตร AEON Classic จะให้สิทธิพิเศษกับผู้ถือบัตรเป็นส่วนลด ร้านอาหาร ร้านกาแฟ ร้านพิซซา ที่แม็กแวลู ซุปเปอร์มาร์เก็ต และโรงหนังในเครือเมเจอร์ซีนีเพล็กซ์ ในราคา 1ที่นั่ง ราคาพิเศศ 99 บาท(2D) เมื่อชำระผ่านบัตร aeon classic 1สิทธิ์ต่อเดือน ที่ร้านแม็กซ์แวลู จะได้รับส่วนลด 5%ทุกวัน ที่ร้าน คาเฟ่ อเมซอน รับส่วนลด 20บาททุกเมนู.

บัตรเครดิต อิออน วีซ่า คลาสสิก / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิตโกลด์,All (บัตรเครดิต),ลดค่าใช้จ่าย

คอหนังอย่างผม อยากแนะนำบัตรนี้ให้ทุกคนลองใช้ดูนะครับ AEON Gold Card

คนรุ่นใหม่ที่ชอบดูหนัง ชอบกิน บัตร aeon gold เหมาะกับคุณเพราะจะได้สิทธิ์ซื้อตั๋ว 1แถม 1 ในทุกระบบในเครือเมเจอร์ซีนีเพล็กส์ อีจีวี ทุกสาขา รับส่วนลด 5% ทุกวันที่ร้าน แวลูทุกสาขา รับส่วนลด 20 บาทที่ร้านคาเฟ่ อเมซอน รับสิท์ซื้อพิซซ่าฮัทถาดกลางหมวดเลิฟเวอร์ 2ถาดราคาพิเศษ 199 บาท และรับชุดอิออนคอมโบเซ็ตในราคาเพียง 199 บาท.

บัตรเครดิต อิออน โกลด์ การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่ใช้ลดค่าเครื่องบินได้ถึง 50% เป็นไปได้หรอ!

บัตรนี้ผู้สมัครต้องมีรายได้ 70,000 บาท ค่อนค้างสูงเลยที่เดียว จะเหมาะกับคนที่ชอบเดินทาง ช้อปปิ้ง เพราะสามารถสะสมไมล์ได้เร็วกว่า เมื่อใช้จ่ายผ่านบัตรทุก 15 บาทรับ1คะแนนเมื่อจ่ายเป็นเงินต่างประเทศ ถ้าเป็นเงินไทย จ่าย20บาทรับ1คะแนน สิทธิพิเศษที่หนือกว่าบัตรอื่น ด้วยบัตรส่วนลดค่าโดยสารเคื่องบินสูงสุด50% สายการบินไทย

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (สินเชื่อ)

บัตรสินเชื่อบิ๊กซี Exclusive ใช้ได้ที่สาขาไหนของ Big C บ้างคะ?

บัตรสินเชื่อ บิ๊กซี เอ็กซ์คลูชีฟ / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรกดเงินสด

อยากรู้ว่า ค่าธรรมเนียมในการกดเงินสดสินเชื่อยัวแคช จะต้องเสียเท่าไหร่คะ?

บัตรสินเชื่อ บิ๊กซี เอ็กซ์คลูชีฟ / อิออน ธนสินทรัพย์

ถ้าใช้บัตรสินเชื่อบิ๊กซี Exclusive ทางสินเชื่อยัวแคชจะต้องจ่ายดอกเบี้ยปีละกี่เปอร์เซ็นต์?

อยากจะสมัครบัตรสินเชื่อบิ๊กซี Exclusive มีช่องทางในการสมัครกี่วิธีครับ?

ดีนะ ที่บัตรกดเงินสดสมาชิกอิออนไม่มีค่าธรรมเนียมแรกเข้าและค่าธรรมเนียมรายปี ว่าแต่บัตรฯนี้น่าใช้มั้ย?

บัตรกดเงินสดสมาชิกอิออน / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยากผ่อนของกับห้าง Big C สมัครบัตรเครดิตของBig Cดีไหม?แล้วบัตรนี้ใช้ได้แค่Big Cรึเปล่า?

บัตรเครดิต บิ๊กซี แพลทินั่ม เพย์เวฟ / อิออน ธนสินทรัพย์

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ให้ผมได้ทำอะไรแบบที่ตั้งใจไว้จริงๆครับ CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคชเป็น แหล่งเงินทุน ที่เหมาะสมกับชีวิตผม เพื่อเริ่มต้นสิ่งดีๆในทุกๆโอกาส ตอนนี้ผมมีร้านค้าที่สมบูรณืแบบแล้วครับ นี่ถ้าส่งหมดแล้วผมจะขอวงเงินเพิ่มอีกครับ เอามาขยายร้านเพราะส่งง่าย ดอกไม่แพง เจ้าหน้าที่ก็คุยง่าย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน มีค่าทวงต่องวด

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี